คณิตศาสตร์ในชีวิตประจำวัน (ซื้อของในห้าง)

พยายามไม่ระบุว่าห้างไหนนะครับ

เจอขนมอย่างหนึ่ง ลดราคาอยู่แบบนี้

สรุปคือ
แบบ แพ็กใหญ่ มี 4 ซองอยู่ในแพ็ก ราคา 99 บาท และ 1 แถม 1 เท่ากับว่า จ่าย 99 บาท ได้ 8 ซอง
แบบ แพ็กแยก คือ เป็นถุงเดียวเลย ซองละ 19 บาท
เหตุที่ลดราคา เพราะใกล้หมดอายุแล้ว (หมด 14 พ.ย 2569) ทั้งแพ็กใหญ่แพ็กเล็กน่าจะเป็นสินค้าล็อตเดียวกัน หมดอายุพร้อมกันครับ ดังนั้น เรื่องนี้ไม่ต้องนำมาพิจารณา

แต่ว่า มีข้อมูลเพิ่มเติม คือ ซองเล็กที่อยู่ในแพ็กใหญ่นั่น ไม่ใช่ขนาดเดียวกับที่แยกแพ็กขายนะ
ข้อมูลของแพ็กใหญ่ คือ รูปข้างล่าง

กล่าวคือ แพ็กใหญ่ มี 4 ซองเล็ก แต่ซองละ 18 กรัม
ส่วนแบบแยกแพ็ก ซองละ 38 กรัม (ราคา 19 บาท)

สรุป ถ้าจะซื้อ ซื้อแพ็กแยกนั่นแหละ เฮ้อ ปวดหัว ตอนแรก กำลังจะหยิบแพ็กใหญ่แล้วนา

เล่าสู่กันฟังสนุก ๆ ครับ เดี๋ยวนี้ซื้อของแบบใจลอยไม่ได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่