หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ทำกับข้าวกินเอง มื้อละประมาณเท่าไรครับ?
กระทู้คำถาม
อาหารเด็ก
สังคมคุณแม่
ทำอาหาร
สูตรอาหาร
ปกติไม่ได้ทำกับข้าวกินเอง ซื้อกินตกมื้อละประมาณ 200-250 บาท
ครอลครัวเรามี 3 คน พ่อ แม่ ลูก (9 ขวบ)
ถ้าจะเริ่มทำอาหารกินเองจะถูกกว่าซื้อกินมั้บ
ย? ราคาต่อมื้อจะประมาณเท่าไร?
กับข้าวประมาณ 3 อย่าง จานผัก แกง/แกงจืด จานเนื้อ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ถามคนที่ทำอาหารกินเอง ซื้อของเข้าตู้เย็น รวมๆเดือนละเท่าไร
จะหันมาทำอาหารกินเอง อยู่กับแฟนแค่สองคน เป็นเมนูแบบง่ายๆ เช่น ผัดๆ ต้มจืด ต้มยำ ก๋วยเตี่ยว ทอดไข่ ไรงี้ ใช้กินเช้าเที่ยงเย็นเลย ตกเดือนเพื่อนๆซื้อของเข้าตู้เย็นเดือนละเท่าไร
สมาชิกหมายเลข 2564839
ทำอาหารทานเองนี่ประหยัดได้เยอะมากจริงๆ มาแชร์กันค่ะ
ช่วงนี้ต้องประหยัดมากๆเลยเน้นทำอาหารทานเองเกือบทุกมือเลยค่ะ วันก่อนเพิ่งตั้งกระทู้ถามหาเมนูผักกาดขาว ได้ทำไปประมาณสามเมนู ใช้เงินซื้อของไปแค่ร้อยบาท (หมู 50 ผักกาด 50) ทานได้ทั้งหมดน่าจะแปดมื้อเลยค่ะ
สามสิบสามเบลมอนต์
ลองทำกับข้าวกินเอง ประหยัดเงิน 1 เดือน
กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อบันทึก การใช้จ่ายในชิวิตประจำวันแบบจริงจัง ที่จริงจังมาก ๆ เพราะทนไม่ไหวกับพฤติกรรมของตัวเองแล้ว อยากจะปรับเปลี่ยนนิสัยการใช่เงินให้ประหยัดขึ้น ไม่รู้ว่ามีคนเป็นเหมือนกันหรือเป
สมาชิกหมายเลข 7216123
ทำอาหารกินเอง สำหรับคุณประหยัดกว่าซื้อเขา จริงไหมคะ?
จขกท. ได้อ่านเจอในพันทิป เยอะมาก เวลามีคนมาตั้งกท. เรื่องประหยัด เรื่องเชฟค่าใช้จ่าย หรือกท.ที่เกี่ยวกับการเงินการออม ว่าให้ทำอาหารทานเอง ช่วยให้ประหยัดเงินได้ สำหรับจขกท. การทำอาหารทานเอง แพงกว่าซื้
สมาชิกหมายเลข 929079
ทำอาหารทานเองประหยัดกว่าจริงหรอคะ
คือเราอยู่หอคนเดียวค่ะ อยู่มา2-3ปี ช่วงที่ผ่านซื้อเตาไฟฟ้า ตู้เย็น ไมโครเวฟ อุปกรณ์เสริมการทำอาหารมาพอสมควร ทีนี้ หยุดล่าสุดแล้วทำ มาคิดว่ามันคุ้มและประหยัดกว่าจริงๆ หรอคะ แค่ผัดกระเพราซื้อพริก กระเที
สมาชิกหมายเลข 1154272
ถ้าให้เลือกกับข้าวแค่หนึ่งอย่าง ที่สามารถกินกับข้าวสวยติดต่อกันได้หลายมื้อ คุณชอบกินอะไรครับ
ส่วนตัวขอแกงจืดมะระยัดไส้ หม้อใหญ่ๆ ให้กินหลายมื้อติดต่อกันทุกวันได้สบายๆคดข้าวใส่ชาม ตักแกงจืดราดเยอะๆให้เหมือนข้าวต้ม อร่อยและไม่เลี่ยน ถ้าให้เลือกกับข้าวแค่หนึ่งอย่าง (ไม่ไช่เมนูอาหารจานเดียว) ที่
สมาชิกหมายเลข 941889
🍍 เคยมั้ยคะ มีของที่เคยกิน กินบ่อยๆ แล้วชอบมากๆ แต่จู่ๆวันหนึ่งก็เกิดกินไม่ได้และก็ไม่กินมันอีกเลย 🥩
ส่วนใหญ่จะเห็นแต่ลองกินของที่ไม่เคยกินมาก่อน แล้วปรากฏว่าไม่ชอบ หลังจากนั้นจึงไม่กินอีกเลย หรือไม่ก็... เคยกินมาก่อนแล้ว แต่ไม่ชอบไม่ถูกปาก และพอได้มีโอกาสกินอีก ปรากฏว่าชอบน่ะค่ะ แต่ในกรณีนี้คือ เคย
Ananya Amy_1994
ข้าวไก่ต้มโค้ก 🍛🍗
อรุณสวัสดิ์ค่ะวันนี้น้องสาวเข้าครัวทำ ไก่ต้มโค้ก ให้ทานค่ะทานกับข้าวสวย อร่อยมาก 🌸 ตบท้ายด้วยLUSH ลูกอมเคี้ยวช็อกโกแลตหวานอร่อย ชอบตรงมีปริศนาให้ทายด้วย อิ่มมื้อเช้าไปอีกมื้อ ~
แมวสีเทาตุ่น
เห็นเขาฮิตทำพริกทอดกัน ลองทำมั่ง มันก็จะคล้ายๆน้ำพริกหนุ่ม
มีคลิปคนทำพริกหนุ่ม พริกหยวกทอดเด้งมาให้เห็นอยู่บ่อยๆ หลังจากลองดูสูตรก็แตกต่างกันไป อยู่ที่แต่ละคลิป หลักใหญ่ๆคือเอาพริกหนุ่มมา แล้วเอามีด ไม้ลูกชิ้น ส้อมจิ้มๆเม็ดพริกก่อนลงทอด แล้วก็ปรุงรสตามชอบเสร็
กัมบอล
บอสพาชิม : Lahnyai Nusara เมื่อ 'หลานต้น'ตีความรสมือยายใหม่ผ่านมุมมองตะวันตก (Bangkok, Thailand)
หาก "นุสรา" (Nusara) เปรียบเสมือนตัวแทนของ "คุณยาย" ผู้เคร่งครัดที่คอยพร่ำสอนรสชาติไทยแท้แบบดั้งเดิมให้ลูกหลานจดจำ "หลานยาย" (Lahnyai) ก็คือตัวแทนของ "หลานต้น"
EatLikeTheBOSS
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
อาหารเด็ก
สังคมคุณแม่
ทำอาหาร
สูตรอาหาร
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ : 72
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ทำกับข้าวกินเอง มื้อละประมาณเท่าไรครับ?
ครอลครัวเรามี 3 คน พ่อ แม่ ลูก (9 ขวบ)
ถ้าจะเริ่มทำอาหารกินเองจะถูกกว่าซื้อกินมั้บ
ย? ราคาต่อมื้อจะประมาณเท่าไร?
กับข้าวประมาณ 3 อย่าง จานผัก แกง/แกงจืด จานเนื้อ