... สวัสดี ...ครับ .......... ดูเหตุปัจจัย ... ไม่ใช่ดู เพื่อกังวล ...

กระทู้คำถาม
... สวัสดี ...ครับ ...
.
.
... สายเทรด สายกราฟ ... ดูข่าว เพื่อดูเหตุปัจจัย  ว่าหนุนกราฟ  หรือ ขัดแย้งกราฟ ... ส่วนใหญ่ เจอแต่ เหตุปัจจัย ที่หนุนกราฟ

... การเทรด จึงไม่ยาก ... อย่าง Q นี้ ... กราฟ มีโอกาส ทำจุดสูงกว่า Q ก่อน คือ ทอง กับ BTC   ... เหลือ BTC  จะได้ค่าขนมไหม  ตามดูจังหวะ

... กราฟ มีโอกาส ทำจุดต่ำกว่า Q ก่อน คือ SET 50  ... Q นี้ ก็ทำได้แล้ว
.
.
... ฝึก สติ สมาธิ ในรูปแบบ ตามหลัก สติปัฏฐาน 4 ... เพื่อ รู้ เห็น ตามจริง  ของ กาย ใจ  ... คือเห็น ไตรลักษณ์  ไม่เที่ยง เป็นทุกข์ เป็นอนัตตา

... อดทน ฝึกในรูปแบบทุกๆวัน  ระหว่างวันสังเกตจิตใจ ... ว่างก็ดูฟัง ครูอาจารย์พระสงฆ์ ท่านสอน ... เป็นการเช็คด้วยว่า เราอยู่ในเส้นทางไหม
.
.
... เมื่อวานเย็น  ผมถามพ่อ  ไม่กินข้าวเหรอ .. พ่อบอก ไม่ค่อยหิว สงสัยจะบรรลุละมั้ง .. ผมยิ้ม ถามพ่อ บรรลุนะ ไม่ใช่หลง  แซวขำๆกันทั้งพ่อลูก

... พ่อบอก โอ้ย หลงนี่  ต้องกินแล้วบอกยังไม่ได้กิน  ผมยิ้ม... ( ตั้งแต่พ่อล้มป่วย หลังจากแม่เสีย  พ่อหลงหลายครั้ง กินแล้วบอกยังไม่ได้กิน )

... ผมบอกพ่อ  ถ้าบรรลุ แล้ว ต้องมีเตรื่องอยู่ของจิต เครื่องระลึกรู้ของสติ .. ผมบอกพ่อ หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ  ทำบ่อยๆ ..
.
.อมยิ้ม36

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่