ว่าด้วยเรื่องลูกสุนัข อยากสอบถามค่ะ

คือเรามีลูกสุนัขอยู่ 9 ตัวอายุเกือบๆสองเดือน แม่สุนัขไม่มีน้ำนมเราเลยเอานมวัวให้ลูกสุนัขยี่ห้อโฟโมทแม่มันชอบเข้าไปหาลูกไปดูแลลูกมันตามประสาแม่หมาแล้วลูกมันก็ดูดนมช่วงแรกๆไม่มีอะไรนะคะหลังๆลูกหมาเริ่มมีอาการหน้าบวมคางบวมก้นบวมแดง ไม่ยอมกินนมเราพยายามป้อนนมป้อนน้ำน้องน้องกินนิดๆหน่อยๆค่ะ ผ่านไป2-3วันน้องก็จากโลกนี้ไปเลย เป็นแบบนี้อยู่2ตัวค่ะ หลังจากนั้นไม่กี่วันเราให้ยาฆ่าเห็บหมัดให้แม่สุนัขกัน(แบบกินได้น่ะค่ะ)เราเลยจำเป็นต้องแยกแม่กับลูกมันไม่ให้อยู่ด้วยกันเพราะแม่สุนัขที่กินยาฆ่าเห็บไปแล้วไม่สามารถให้นมลูกมันได้ แต่เราก็ไม่ได้อยู่กับลูกสุนัขตลอดหรอกค่ะแม่มันก็แอบเข้าไปหาลูกมันแล้วลูกหมาก็ไปดูดนมแม่มันนิดหน่อยเราก็จับแยกตลอด หลังจากนั้นลูกหมามีอาการก้นแดงอีกครั้งและมีอาการหงอยไม่กินนมไม่กินน้ำ เป็นแบบนั้นอยู่2วันก็สิ้นใจบางตัวก็ร้องโอดครวนไม่ยอมลุกเดินหรือทำอะไร แบบนี้น้องเป็นอะไรหรอคะตอนนี้เหลืออยู่5ตัวไม่อยากให้น้องเจอชะตากรรมแบบเดียวกันไอตัวเราก็ยากจนไม่มีจะกินแค่ตัวเองยังไม่มีจะกิน ขอวิธีที่ง่ายที่สุดแบบไม่เสียเงินเยอะได้ไหมคะสงสารน้อง แล้วก็ขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ😭😭😭🙏🏻🙏🏻
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่