ผู้ชายคบผู้ชาย อายุห่างกัน 14 ปี ปัญหาคือ...

ผมรู้จักพี่คนนี้มาประมาณ 6 เดือนแล้ว ผมอายุ  28 พี่เขา 44 รู้จักกันผ่านทินเดอร์ พี่เขาบอกว่า ต้องการหาแฟน หลังรู้จักไปเดือนนึง ผมคิดว่า คนนี้ค่อนข้างโอเคที่จะใช้ชีวิตด้วยกัน ทุกๆอย่างปรับเข้ากันได้ทุกๆเรื่อง ซึ่งปกติผมไม่ชอบคนโตกว่าเกินไป หรืออายุเท่าๆกัน คนนี้ผมรู้จักไปเดือนนึงแล้วเริ่มมั่นใจว่าคนนี้จะเป็นแฟนผมได้ ซึ่งผมไม่นับใครเป็นแฟนง่ายๆ คนนี้จะเป็นคนที่ 3 ในชีวิต ประเด็นครอบครัวคือ พี่เขามีลูกด้วย แต่เลิกเมียไปนานแล้ว เขาอยู่กับที่บ้าน พ่อแม่ น้องชาย และลูก ซึ่งแรกๆผมก็ไม่ค่อยชอบคนที่พึ่งตัวเองไม่ค่อยได้ แต่ผมพยามปรับพยามเข้าใจ เขาก็ใส่ใจในส่วนที่เขาทำได้ เขาสร้างคมั่นใจได้ เรื่องไม่เคยเอาใครเข้าบ้าน ที่บ้านเขาเคยพูดกับผม เวลาไปนอนบ้านบ้าง แต่ไม่เคยบอกตรงๆว่าเป็นแฟนกัน บ้านผมกับเขาต่างกันนิดหน่อย แต่ผมก็ปรับได้ ผมจบจุฬา แต่ทุกคนในบ้านเขาเรียนมเอกชนแถวบ้าน

ประเด็นสังคมเพื่อน บอกเลยว่าเราไม่โอเคกับเพื่อนเขา กลุ่มเพื่อนๆที่เขาคบอยู่คือคนอายุเท่าๆเรา 30 ต้นๆ จะให้คิดยังไง มีเพื่อนเด็กกว่าตั้ง 15 ปี  ส่วนนี้ขอใส่ทัศนคติส่วนตัว เพื่อนๆพวกนี้คือ คนตจว. เล่นยา ปาร์ตี้ไปวันๆ เขาก้หาเงินละ แต่หาเงินโกงๆระบบ ทำนาบนหลังคนอื่น (แต่ก้ไม่ได้รวย แค่มีเงินฟุ่มเฟือยใช้ไปวันๆ) คนที่เขาสนิทสุดคือคู่ผัวเมียนี้ เมียอายุไม่ถึง30 มีลูกตั้งสามคน แต่ให้พ่อแม่เลี้ยงลูกอยู่อีสาน มีตอนที่เขาไปรับลูกมา แต่ก้คือเอาลูกมาใช้เงินเล่นๆ แต่ให้แฟนเราเลี้ยง ดูลูกให้ บอกตามตรง พ่อแม่น้องออลนิว นมใหญ่ๆ ปารตี้ ใครจะมาขยันเลี้ยงลูก พาลูกน้องตีสามตีสี่ ในใจเราก้แบบ สงสารเด็กสุดๆ พอเอาลูกไปส่งบ้านคือ ลูกมันโทรหาแฟนผม เพราะเด็กมันโทรหาพ่อแม่ไม่รับ เราเคยถามว่าเป้าหมายในชีวิตจะเป็นยังไง เขาอยากสร้างบ้านอยู่ในรั้วเดียวกันกับคนพวกนี้ด้วยซ้ำ  และอิผัวมันก็ชอบโทรหาแฟนเรา คือมันมาเช่าบ้านอยู่ใกล้ๆบ้านแฟนผม จริงๆก็อยู่กันหลายคน มีเพื่อนผชอีกสองสามคน แต่มันก็ติดแฟนผม บางครั้งผมก็หงุดหงิดแบบ ทำไมต้องตอบมันเร็วขนาดนั้น เหมือนเห็นมันสำคัญกว่าเรา ประเด็นนึงที่แฟนผมติดคนพวกนี้ แต่ผมไม่อยากพูดกับแฟนตรงๆคือ  ตอนนี้แฟนลำบากเรื่องงานอยู่ แต่อิพวกนี้มันชอบชวนไปโน่นนี้ แล้วออกเงินให้ทุกอย่าง ซึ่งก็ไม่เข้าใจว่าจะออกให้ทำไม ดูแล้วก็ไม่น่าเป็นบุญคุณ แต่เหมือนเป็นการข่มอำนาจว่าอยู่เหนือกว่ามากกว่า เขาอาจสนิทกัน แต่คนแบบไหนจะออกให้คนอื่นได้ทุกอย่าง เช่น ค่าโรงแรม ค่าเข้าผับ ค่ากิน ค่าทุกอย่าง ให้ยืมเงิน แม้แต่จะหาผู้หญิงมานั่งดริ๊งค หรือไป... มันก็ออกเงินให้ แฟนผมก็เจ้าชู้อีก แต่หลายๆครั้งก็กลัวเขาจะออกนอกทาง (เพราะบอกเลยว่า อายุเท่านี้ แต่ยังทำตามทุกอย่างที่พ่อแม่สั่ง มันเป็นผู้นำเองไม่ได้เลย ที่บ้านเขาตามใจลูกมาก) แต่บางครั้ง การให้ก็หวังผล เช่น เลี้ยงลูกให้ ก็ออกค่าต้องเข้าไปเล่นกับลูกให้ มาณนี้ เพราะมันขี้เกียจดูแลกันเอง 

ที่บ้านผมก็ไม่ชอบคนนี้ แค่ดูจากหน้าก็ไม่ชอบ รู้สึกเหนื่อย รักอย่างเดียวไม่พอจริงๆ เหนื่อย

ขอโทษครับ เขียนค่อนข้างงง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่