ขอปรับลดยอดชำระรายหนี้เดือนได้ไหมครับ?

สวัสดีครับ ขออนุญาตสอบถามผู้รู้และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องด้านธุรกรรมการเงินครับ 
ผมเป็นหนี้บัตรกดเงินสด First Choice และ กยศ. ครับ ไม่ได้ติดต่อชำระเป็นเวลานาน เนื่องจากมีปัญหาด้านการเงินและตกงานเป็นเวลานานครับ และคาดว่าอาจจะโดนสั่งฟ้องแล้วครับ ไม่แน่ใจ

First Choice ไม่ได้ชำระ 2-3 ปี ยอดกู้ ไม่เกิน 20,000 บาท
กยศ. ไม่ได้ชำระ 5-6 ปี ยอดกู้ ไม่เกิน 300,000 บาท

ปัจจุบันผมได้ทำงานแล้วและต้องการชำระหนี้ทั้ง 2 แห่ง ผมคิดว่ายอดชำระรายเดือนน่าจะสูง ถ้าผมจะขอลดยอดชำระรายเดือนให้อยู่ในจำนวนที่ผมสามารถชำระได้ไหว  สามารถทำได้ไหมครับ มีขั้นตอนอะไรบ้างครับ  ตอนนี้ผมนัดทำปรับโครงสร้างหนี้กับทาง กยศ. แล้วครับ กับทาง First Choice กำลังรอติต่อหลังสงกรานต์ครับ เลยอยากรู้ว่าจะสามารถทำได้ไหมครับ ???

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่