เลิกกันเพราะลูกติดหรือเพราะผม

กระทู้คำถาม
ผมจะเลิกกับแฟนเพราะ ลูกติดของแฟน ?
หรือเพราะผมไม่เคยมีลูกเป็นของตัวเอง ?
เรื่องมีอยู่ว่า ผมคบกับแฟนมา 6-7 ปี แล้วเขาก็มีลูกติดมาด้วย ปัจจุบันก็อายุประมาน 8-9ขวบ เป็นเด็ก ผช อยู่กับตายายที่บ้านส่วนผมกับแฟน อยู่ต่างจังหวัดทำงานด้วยกัน
ช่วง ปีแรกจนปีที่ 5-6 คบมาใช้ชีวิตไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ แต่มามีปัญหาเพราะ เราแต่งงานกันแล้วมีความคิดจะเอาลูกของแฟนมาอยู่ด้วยแบบถาวร ความงง จึงบังเกิด  
แฟนบอกผมว่า ถ้าไม่รักลูกเขา ก็แยกกันอยู่(เลิกกัน) เพราะว่าผม เกลียดลูกเขา และอคติเกินสิ่งที่แฟนผมบอกคือประมานนี้  เหมือนผมจะมีอคติกับลูกของเทอมากเกินไปในทุกๆเรื่อง แค่นั้นเลยคับ  อคติที่ว่า ผมแค่อยากสอนอะไรให้แบบที่ผมคิดว่าถูก แต่ดูเหมือนว่าการสอนของผมจะทำให้เขาไม่พอใจ  ผมเลยเลือกที่จะเงียบไม่ค่อยเอ่ยปาก  จนปัญหาเกิด ตอนนี้ผม งงอยู่ว่า ผมผิดอะไร ผมแค่อยากสอนในการใช้ชีวิตนั้นนี่ แล้วผมก็มาบ่นเทอว่าทำไมไม่สอนลูกนั้นนี่ เทอก็บอกว่าเด็กยังเด็กอยู่ สอนไปแล้วก็ไม่รู้เรื่อง 
เอิ่มคือผม งง สรุปคือ  เขาขอเลิกกันผม 
คือผมจะถามหาวิธีแก้ปัญหาคับ ผมจะทำยังไงกับเรื่องแบบนี้ดี ควรเลิก หรือ คุย อีกรอบดีคับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่