ปัญหา ตอนสอบใบขับขี่รถมอเตอร์ไซ กับ การทรงตัวในทางแคบ

ปัญหา ตอนสอบใบขับขี่รถมอเตอร์ไซ กับ การทรงตัวในทางแคบ 

ไปสอบมารอบนึงแล้ว ตก คือ ร่วงตั้งแต่ตอนเพิ่งเริ่มขึ้นแท่น กับ มีอาการเซตอนออกตัว

เลยอยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

รถเป็นเกียร์ออโต้ 

ปัญหาที่พบคือ 

1. เวลาออกตัว มักจะเซ คือ ตอนออกรถ แล้ว เรากำลังจะเอาขาขึ้น ชอบเซ ต้องออกไปแปปนึง แล้วจะตั้งหลักได้
เป็น เฉพาะ กรณี ซ้อมบนเส้น (ซ้อมไต่เส้นในหมู่บ้าน ที่เป็นเส้นขาวๆ ) จะเซ แบบที่บอก  
แต่ถ้าไม่ได้ซ้อมบนเส้น คือ ออกตัวปกติ คือ ไม่มีปัญหานี้เลย  ไม่มีอาการรถเอียง แต่อย่างใด

2. เท่าที่สังเกตุ ตอนสอบ ไม่แน่ใจว่า เพราะเราเซ ตอนเริ่มออกตัวรึเปล่า
เวลาเริ่มขึ้นแท่น รถมันเลยเป๋ตั้งแต่ต้น 
แบบนี้ เราควรตั้งหลัก ให้ไกลกว่าปกติ ก่อนขึ้นแท่น เกี่ยวไหมครับ ?
ไม่รู้ ทางที่สอบเค้าให้ไกลสุดได้แค่ไหน ?
แล้วตอนเริ่มขึ้นแท่น ควรเร่งอย่างไรดีครับ?

3. รถเป็นเกียร์ออโต้ มันไม่สามารถเลือกเกียร์ได้ แบบนี้ ควรทำอย่างไรดีครับ เวลาเร่งเครื่องแล้วรถไม่แรงไป
แล้วความเร็วน่าจะประมาณเท่าไหรดีครับ

หลักๆที่สังเกตุ จากตอนสอบ กับการไปสอบรอบก่อนแล้ว ตก ก็ประมาณนี้ครับ

รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ปล. เรื่องการทรงตัว ตอนขี่ปกติแบบไม่สอบ เคยลองแบบ ขี่มือเดียวได้ ไม่เอียงไม่ล้มนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่