เวลาซื้อที่ดินหรือของต่างๆ ต้องเก็บเอกสารสินสมรสของผู้ขายหรือต้องทำอย่างไรคะ

พอดีได้ดูข่าวที่มีคนซื้อที่ดินอย่างถูกต้อง แต่ถูกหมายศาลมาเรื่องว่า ที่ดินที่ซื้อ เป็นสินสมรส 

ทำให้กลัวและอยากกันไม่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น โดยในรายการทนายให้คำแนะนำไว้แล้ว

แต่ที่สงสัย คือ  อยากทราบว่า ตอนเราซื้อที่ดิน คนขายต้องเซ็นต์ยินยอมทั้ง 2 คน ที่ไหนคะ (แม้ในโฉนดจะเป็นชื่อคนเดียว)  แล้วถ้าตอนซื้อ เจ้าพนักงานกรมที่ดินบอกไม่ต้อง เพราะเป็นชื่อคนเดียวในโฉนดล่ะคะ 

และเราต้องเก็บเอกสารอะไรเพื่อยืนยันคะ ว่า เค้าไปยินยอมทั้ง 2 คน กลัวว่า วันไปโอน คนขายไป 2 คนผัวเมีย แต่ถ้าไปเจอคนขี้โกง ก็จะโกหกได้ว่า ไปคนเดียว ซึ่งไม่มีหลักฐานยืนยันใดๆได้

หรือ ถ้าเคยหย่าแล้ว คนขายโกหกว่าไม่เคยแต่งงานมาก่อน เพื่อตั้งใจโกงแบบในคดีในข่าว  เราจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ

และนอกจากเรื่องสินสมรสที่ต้องห่วงในการซื้อที่ดินแล้ว ยังมีเรื่องใดอีกบ้างคะ ที่ต้องระวังรัดกุม 

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่