ทำไมการตรึงกำลังทหารตามแนวชายแดน ไทย-เมียนมาร์ มีแต่รถฮัมวี่ติดปืนกลเท่านั้น (เห็นจากข่าว) ไม่มีรถถังบ้าง

ตามที่ผมได้ดูข่าว การสู้รบ ทางฝั่งเมียวดีของประเทศเมียนมาร์  ที่รบกันระหว่าง KNU กับ กองทัพรัฐบาลทหารเมียนมาร์  สิ่งที่ผมเห็นการตรึงกำลังตามแนวชายแดนของไทยเรา  ก็เห็นหลักๆ เลยคือ ทางกองทัพของไทย ใช้รถฮัมวี่ติดปืนกล พร้อมทหารอีกจำนวนหนึ่งเท่านั้น  รถหุ้มเกราะก็ได้ยินว่าเอามาใช้อยู่  แต่ไม่เห็นเอารถถัง  มาตรึงกำลังตามแนวชายแดนด้วย อย่างเช่น รถถัง Oplot M ประมาณนี้   

คือผมไม่มีความรู้ทางทหารมากนัก  แต่ก็อยากรู้ว่า  มันต้องมีเหตุรุนแรงแค่ไหน  ที่จะต้องใช้รถถังมาตรึงกำลังตามชายแดนหรือตรงสะพานไทย-เมียนมาร์
เช่นว่า กระสุนปืนรถถังฝั่งพม่ายิงพลาดมาตรงฝั่งไทย   หรือ  กระสุนปืนใหญ่ตกใส่ฝั่งไทย   ประมาณนี้ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่