เพื่อนๆมองการเกษียณกันไว้ที่อายุเท่าไรคะ และเตรียมตัวยังไงบ้างคะ กรณีไม่มีลูกค่ะ

ตอนนี้แต่งงานเเล้ว อายุ32ปีค่ะ เพื่อนๆมองการเกษียณกันไว้ที่อายุเท่าไรคะ  และเตรียมตัวยังไงบ้างคะ กรณีไม่มีลูกค่ะ 
อยากนำความคิดเห็น คำแนะนำของเพื่อนๆมาปรับกับตัวเอง วางแพลนไว้ดูแลตัวเองค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
โคมาวอ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ไม่เคยคิดเรื่องเกษียณ ทำไปเรื่อย ๆ ไม่ไหวเมื่อไรก็พัก

ไม่รู้จะขีดเส้นหยุดทำงานไปเพื่ออะไร ไม่ได้มองงานเป็นความเลวร้ายที่ต้องรีบหยุดพัก
ใช้ชีวิตทุกวันให้เหมือนวันหยุด ในขณะเดียวกันใช้ชีวิตทุกวันให้เหมือนวันทำงาน
ผสมผสานชีวิตกับงานเข้าด้วยกัน ไม่จำเป็นต้องเกษียณ เพราะงานคือส่วนหนึ่งของชีวิต

งานเหนื่อยเกินไปก็พัก พักเต็มอิ่มก็ทำงาน สลับกันไปเป็นจังหวะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่