นิสัยส่วนตัวผมคล้ายเอ็มเรื่องหลานม่าเลย

ผมเป็นไทยมุสลิมนะครับ ไม่ใช่ไทยพุทธไม่ใช่ไทยจีน แล้วก็ไม่ค่อยชอบเข้าร่วมพิธีกรรมเหมือนตัวเอกในเรื่องเลย [งานแต่ง งานโกนผมไฟ งานน้ำชา งานเลี้ยงอาหารถือศีลอด งานศพไม่ไปเลยนะ] จะต่างกันก็แค่ผมทำงานประจำไม่ได้แคสต์เกมอยู่กับบ้าน

ผมชอบศึกษาสังคมศาสตร์มาก [ตระกูลภาษา ชาติพันธุ์ วัฒนธรรม ศาสนาเปรียบเทียบ ประวัติศาสตร์] เพื่อนวัยเรียนก็ติดต่อกันอยู่บ้าง ญาติพี่น้องก็ไม่น้อยไม่ได้ตัดขาดกัน แต่ผมกลับไม่ชอบการเข้าสังคมแบบรูปธรรมหรือกายภาพ ที่เอาตัวเอาร่างกายของเรา เข้าไปอยู่ท่ามกลางผู้คน แต่ชอบที่จะคุยกันในโซเชียล เวลาผ่านบ้านหรือเจอกันก็ทักกันแค่นั้น

พฤติกรรมและแนวคิดแบบนี้เรียกว่าอะไรหรอครับ ส่งผลด้านลบกับคนอื่นไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่