Exciter 155VVA ซื้อใหม่ หรือ Exciter 150 มือสองดี

โจทย์ของผมคือ ใช้วิ่ง Delivery+ ใช้ในชีวิตประจำวันเรื่องความสบาย ผมเข้าใจว่ารถครัชมือใช้ในเมืองอาจจะเหนื่อยแต่รับได้ครับ เพราะผมมี Aerox 155 อยู่แล้ว  ไว้สลับขี่ ที่นี้ ประเด็นที่ผมสนใจหลักๆคือ ค่าเซอวิส บำรุงรักษา รวมไปยันตอนผ่าเครื่องด้วยนะครับ กะใช้งาน  ยาวๆ และสำคัญที่สุด อัตราการกินน้ำมัน
คือที่ผมยกตัวเก่า 150 มาไม่ใช่อะไร คือ ผมชอบตรงมัน มี สตาร์ทเท้า เผื่อเหตุสุดวิสัย อีกด้านนึง ผมคิดว่า 150cc จริงน่าจะต่ำกว่า 150 กล่าวคือ เสียภาษีในเรท ของมอเตอร์ไซค์ ต่ำกว่า 150cc เพราะทุกวันนี้ใช้ Aerox 155 cc เกิน 150 มานิดเดียว แต่จ่าย พรบ แพงขึ้นพอสมควร แอบเจ็บใจนิดนึง 555 แถมตอนผ่าเครื่อง ตอนนัน ลูกติด คิดว่า คว้านใหม่คงหมดไม่เยอะ ช่างบอก ไดอะซิล คว้านไม่ได้ จบเลยหมดชุดใหญ่ แต่ถ้าตัว 150 เก่าเป็นไดอะซิล เหมือนกัน ก็ ไม่เป็นไรครับ   ส่วนสำหรับท่านที่ สงสัยว่า ขับ Delivery ไป รถเล็ก เวฟ ฟิน ซุปเปอร์คัพจะไม่คุ้มกว่าเหรอ คือผมตัวใหญ่ครับ หนัก 180 ผมเคยตั้งกระทู้ก่อนหน้านี้ และได้ลองยืมรถเล็กคนรู้จักมาใช้วิ่ง แล้วรู้สึกว่าไม่เวิร์ค ผมตัวใหญ่เกินไปเลยยอม กับรถเล็กแล้ว และทุกวันนี้ใช้ Aerox กินน้ำมันเฉลี่ย 36 โล/ลิตร คิดกลมๆว่าทุกครั้งที่ เติม 150 หาจะเงินได้ 500  ผมรับได้ เพราะผมมีงานเสริม นิดหน่อย 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่