จะสมัครงาน แต่เคยมีคดี(ไม่โดนโทษจำคุก) ควรตอบข้อนี้ว่าอย่างไร?

คือ ผมจะสมัครงานที่บริษัทแห่งหนึ่ง แต่เคยโดนคดีครอบครองยาเสพติดประเภท 2 เพื่อเสพ ในใบสมัครมีถามว่าเคยต้องโทษคดีทางอาญาไหม ควรตอบว่าอย่างไรครับ กลัวตอบว่าเคยก็จะไม่ได้งาน แต่ถ้าตอบว่าไม่เคยก็กลัวว่าเขาจะเช็คย้อนหลัง แต่ไม่ได้โดนโทษจับคุกนะครับเสียค่าปรับที่ศาล 5000 บาท
ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่