มีคดีอาญาครั้งแรกในชีวิต โทษหนักมั้ยคะ

เรากับแฟนโดนจับคดี "ร่วมกันผลิตยาเสพติดให้โทษประเภทที่ 5 (กัญชา) โดยไม่ได้รับอนุญาต และร่วมกันมียาเสพติดให้โทษประเภทที่ 5 (กัญชา) ไว้ในครอบครองเพื่อจำหน่ายและจำหน่ายโดยผิดกฎหมาย" เราไม่เคยมีคดี นี่เป็นครั้งแรก เรากับแฟนปลูกกัญชาออแกนิคขาย ดอก+ทำขนมบราวนี่ โดนจับเมื่อต้นเดือนพฤศจิกายน ไปขึ้นศาลประกันออกมา 300,000 แล้วศาลนัดเรากับแฟนไปอีกทีวันที่ 4/1 นี้ ต้องใช้เงินเยอะมั้ยคะ เราควรจะทำยังไงดี ควรจะสารภาพเลยดีมั้ย หรือต้องจ้างทนายก่อน แต่ใจเราไม่อยากสู้คิดว่าถ้าไปสู้ไปก็น่าจะแพ้ เพราะหลักฐานครบ เป็นการล่อซื้อจริง เราเป็นผู้ต้องหาคนที่ 1 แฟนเรา 2  เราไม่มีความรู้พวกกฎหมายเลย อยากปรึกษาค่ะ เครียดมาก กลัวติดคุก แล้วถ้าเราสารภาพเลย ศาลจะตัดสินเลยมั้ยคะ หรือรอลงอาญา ทราบถามผู้มีประสบการณ์ หรือผู้รู้หน่อยค่ะ 😭🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ผมว่า สารภาพไปตามจริงเถอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่