สอบถามยื่นเสียภาษี 40(6) สามารถแบ่งให้คู่สมรสครึ่งหนึ่ง กรณีไหนได้บ้างครับ

พอดีผมมีรายได้ 40(1) และ 40(6) จากการประกอบโรคศิลป์
ภรรยามีรายได้ 40(1) 40(2) และ 40(6) จากการประกอบโรคศิลป์เช่นกัน
ในหมวดรายได้ 40(6) สังเกตเห็นตอนยื่นมีให้เลือกแบ่งรายได้ให้คู่สมรสครึ่งหนึ่ง

ฐานภาษีผมจะน้อยกว่าภรรยา ลองคำนวนถ้าแบ่งรายได้ 40(6) ของภรรยามาครึ่งหนึ่ง รวมกันแล้วเหมือนจะเสียภาษีน้อยกว่า 
แบบนี้สามารถทำได้ไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่