แผลรถล้ม

แผลที่หนูแนบรูปคือแผลรถล้มค่ะ มันติดเชื้อไหมคะ แล้วมันจะหายเป็นปกติหรือเปล่า ก่อนหน้านี้หนูประสบอุบัติเหตุ ละก็ได้ล้างที่อนามัยวันเว้นวัน แต่ไปแต่ละรอบเจอหมอคนใหม่ตลอด ล่าสุดที่ไป3-4วันก่อนค่ะ หมอล้างแผลหนูเจ็บมาก เจ็บชนิดที่ถูแผลหนูเลือดออกเลยค่ะ หนูก็เลยตัดสินใจไม่ไปล้างแผลที่อนามัยและซื้อน้ำเกลือและแอลกอฮอล์มาล้างแผลเอง ก่อนหน้านี้ที่ไปล้างอนามัยมีการปิดแผลนะคะหมอพันแผลให้ค่อนข้างแน่นทำให้แผลหนูมันอับไม่แห้งสักที ตอนนี้ล้างเองหนูก็เลยเปิดแผลเลยค่ะ โดยที่พยายามไม่ให้โดนน้ำ หนูไม่ได้อาบน้ำหนูเช็ดตัวเอา เหมือนแผลมันแห้งเร็วขึ้น แต่มันดำๆหนูไม่แน่ใจว่ามันเป็นเลือดที่แห้ง หรือเนื้อที่พยายามสร้างขึ้นมาใหม่ วันก่อนๆมีเลือดออกจากแผลหนูด้วยค่ะ แผลที่หัวเข่ามันมีตรงนิ่มๆเหมือนมีหนอง รู้สึกปวดที่แผลด้วยค่ะ มีคนบอกว่าแผลหัวเข่าหายยาก ตอนนี้หนูกลัวว่าแผลจะหายช้า หรือจะไม่หายอะไรแบบนี้ค่ะ ถ้าไปหาหมออีกครั้งหนูกลัวหมอขูดหมอถูกแผลหนูเลือดออกอีกซึ่งมันเจ็บมากจริงๆค่ะ แต่ถ้ารักษาเองจะต้องปฏิบัติยังไงบ้างคะ หนูมีรูปแนบมาด้วยพี่ๆลองเลื่อนแล้วเข้ามาตอบหนูหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่