ถามเกี่ยวกับ H Pylori ครับ

สวัสดีครับผมมีอาการถ่ายมีเลือดปนเป็นเลือดสดๆแบบผู้หญิงมีประจำเดือน เลือดจะออกมาเฉพาะเวลาถ่าย ตอนแรกผมนึกว่าเป็นริดสีดวงเลยไปหาหมอตรวจดูแล้วไม่มีอะไร หมอแนะนำให้ส่องกล้องให้ยามากิน นัด follow up ผมไม่มีเลือดออกขณะถ่ายแล้ว รอบแรก(2สัปดาห์) ยังมีเลือดปนในอุจาระอยู่ รอบ 2 อีก 2 สัปดาห์ ไม่มีเลือดในอุจาระแล้ว แต่ผมไม่สามารถจ่ายได้จึงเอาผลไปรักษาต่อที่ รพ ประกันสังคม สรุปผลอุจาระออกมาผมติดเชื้อ H pylori และ มีเลือกปนในอุจาระอีกแล้ว คุณหมอให้ยาลดกรด และ ยาฆ่าเซื้อมาทาน 2 ตัว ซึ่งก่อนหน้านี้ผมไม่ได้รู้สึกอะไรแต่พอทานยาเข้าไปเท่านั้นปวดท้องด้านซ้ายคาดว่าน่าจะกระเพาะอาหารขึ้นมาทันที อีกอาการคือผมจะรู้สึกวูบๆหลังทาน Levofloxacin อาการคลายๆคนความดันตกครับแต่ก็ไม่ได้เป็นอะไร คุณหมอนัดผมส่งอุจาระทันทีหลังครบ 14 วัน ผมเลยงงๆว่ามันไม่ต้องรอก่อนหรอเพราะเท่าที่อ่านมาก่อนตรวจอุจาระจะต้องงดพวกยาฆ่าเชื้อก่อนส่งอุจาระตรวจราวๆ 2-4 อาทิตย์ ผมสอบถามคุณหมอว่าต้องส่องกล้องไหมแกแจ้งมาว่ายังไม่ต้องเลยอยากสอบถามคนที่มีประสบการณ์ว่าหลังทานยาครบ 14 วันผมควรเลื่อนส่งแลปไปก่อนดีไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่