เริ่มต้นขาย Digital Files บน Etsy

วันนี้อยากมาแชร์ช่องทางหารายได้อีกทางกับการขาย Digital Files บน Etsy ค่ะ สมัครเปิดร้านบน Etsy
ซึ่งเล็งมานานก็ได้ฤกษ์เปิดร้านกับเขาสักที 

ทำความรู้จักกันก่อน Etsy คือ ช่องทางขายของออนไลน์บน website ของเขา โดยสินค้าหลักๆ จะเป็นงานฝีมือ งาน Handmade รวมทั้ง digital files พวก Wallpapers, Mock Up สินค้า, รวมถึง Templates ต่างๆ ด้วยนะคะ เป็นเว็บสัญชาติอเมริกันที่ได้รับความนิยมกันทั่วโลกเลยก็ว่าได้ค่ะ

เริ่มยังไง ?
ตอบ __ ส่วนตัวเริ่มจากไปศึกษาสิ่งที่เราอยากจะขาย และทำได้ก่อนค่ะ คู่แข่งเราทำได้ประมาณไหน เราสู้เขาได้ไหม ดูเยอะมากค่ะ และหาสิ่งที่ยังขาดในตลาดกลุ่มนี้ และเราก็เริ่มปั้นงานให้แตกต่างจากที่มีในตลาดกันเลยค่ะ

ตั้งราคายังไงดี ?
ตอบ __ ตอนแรกก็ไม่กล้าตั้งแพงค่ะ กลัวขายไม่ออก ก็เลยใส่ราคาเท่าๆ กับคนอื่นเขา 
แต่ข้อควรระวังคือ ที่ Etsy จะมีการเรียกเก็บค่าวางขายสินค้า เค้าเรียกว่า Listing 0.2$ ประมาณ 7 บาท ค่าธรรมเนียมอีก 3.5% ต้องคำนวณเผื่อต้นทุนดีๆ นะคะ 

ตอนนี้ลงสินค้าไปได้ 11 ชุดแล้วค่ะ เป็น Templates & 3D character รายได้จะเป็นยังไงเดี๋ยวจะมาอัปเดทกันอีกที
ใครสนใจสมัครเปิดร้านก็ลองไปสมัครกันดูได้ค่ะ >> สมัครเปิดร้าน Etsy
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่