ซื้อบ้านหลังแรก ไม่ย้ายเข้า ต้องเสียภาษีไหมคะ

เรามาซื้อบ้านหลังแรกที่ ตจว. (คาดว่าอนาคตจะย้ายมาอยู่ที่นี่) แต่ว่าตอนนี้เรายังต้องอยู่ จ. เดิมค่ะ ซึ่งมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านของแม่อยู่แล้ว

สอบถามเรื่องการเสียภาษีบ้านค่ะ

1.  ถ้าปล่อยทะเบียนบ้านว่าง จะต้องเสียภาษีอะไรยังไงบ้างคะ

2.  ให้สามีย้ายเข้าเป็นเจ้าบ้าน (ไม่จดทะเบียน) โฉนดเป็นชื่อเราคนเดียวค่ะ กรณีนี้เราจะต้องเสียภาษีอีกไหม ในอัตราเท่าไหร่

หรือวิธีเดียวที่ไม่ต้องเสีย คือเราต้องย้ายมาเป็นเจ้าบ้านเองอย่างเดียว

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่