รบกวนสอบถามการคำนวณค่าปรับของการขาย RMF ผิดเงื่อนไข คิดอย่างไร ใครพอมีประสบการณ์บ้างครับ

สวัสดีครับ พอดีสอบถาม จนท. สรรพากร กับทดลองคำนวน และ อ่านเนื้อหาตาม บลจ. กับคำอธิบายในอินเตอร์เน็ตแล้วไม่ตรงกัน เลยมาสอบถามท่านผู้รู้ในนี้ครับ

ลงทุน RMF ตั้งแต่  ปี 61 ต่อเนื่องมาถึงปี 66 ครบทุกปี ต้องการขายในปี  67 แบบผิดเงื่อนไข ถือครบ 5 ปีแต่อายุไม่ถึง 55 ปีครับ

ข้อคำถามที่หาข้อสรุปไม่ได้คือ 

1.เกณฑ์ที่บอกว่าจะนำมาคำนวนภาษีนับเฉพาะ 5 ปีย้อนหลัง หมายถึง  ณ  ปี 2567 นี้ที่เราต้องการขาย เราต้องคืนภาษีตั้งแต่ปีไหนบ้างครับ
2.ข้อกำหนดที่บอกว่า ถ้าชำระภาษีคืนในปีที่ผิดเงื่อนไข ไม่เกินกว่ามีนาคม จะได้รับการยกเว้นค่าปรับ อันนี้นับรวมทั้งหมดของ RMF ทุกปี หรือนับเฉพาะปีนั้นๆ ครับ สับสนตรง พอเราซื้อทุกปี ตั้งแต่ 61-66 จะถูกคำนวนค่าปรับของแต่ละปี ถึงปัจจุบัน ในอัตราเดือนละ  1.5% หรือว่า นับรวมทั้งก้อนคือ ขายปี 67 ผิดเงื่อนไข ไปยื่นปี 68 ภายในมีนา จะได้รับการยกเว้นค่าปรับครับ  อันนี้ เจ้าหน้าที่สรรพากรบอกว่า ก็คิดเหมือน SFF ในระบบยื่นแบบ ก็คำนวนค่าปรับเพ่ิมด้วย แต่ในอินเตอร์เน็ตเห็นเงื่อนไขนี้ บอกว่าแตกต่างจาก SFF

3.อยากขายเฉพาะ RMF ปี 63-66 ทำได้หรือไม่ครับ หรือขายเฉพาะบางปี เช่น ปีเว้นปี และคืนภาษีเฉพาะปีนั้นๆ ทำได้หรือไม่ครับ

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ _/|\_
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่