ขอแชร์ ขอให้คิดก่อนที่จะซื้อสมุนไพรชั่งกิโลมากิน

ช่วงโควิดที่ทำงานอยู่บ้าน ตั้งแต่ปี 2020 ผมได้ยินมาว่าสมุนไพรบางชนิดมีประโยชน์ เลยสั่งมาทางออนไลน์อย่างแปะก๊วยผง เห็ดหลินจือ แล้วใบมะรุมผงมากิน มีทั้งแบบมียี่ห้อและแบบชั่ง 

ช่วงปีแรกไม่ได้รับการตรวจสุขภาพ เพราะโควิด บริษัทเลยงด พอปี 2022 โควิดผ่อนคลายลงแล้ว ก็ได้ไปตรวจสุขภาพ แต่ผลค่าไตก็ยังไม่หนักใจอะไร แต่สูงกว่าปีก่อนหน้า พอปีที่แล้ว ผลการตรวจสุขภาพประจำปีปรากฎว่าค่าไตแย่ลงกว่าเดิมมาก แต่หมอที่โรงพยาลที่ไปตรววจสุขภาพก็ไม่ได้เอะใจอะไรตอนรายงานผล เป็นโรงพยาบาลเดิมแต่หมอคนละคน

แต่ผมมีโรคประจำตัวบางอย่าง ที่ต้องไปหาหมอที่โรงพยาบาลเอกชนใกล้บ้าน หมอแนะนำให้ตรวจเลือดเพื่อดูค่าไต เพราะคิดว่าไตผมอาจจะมีปัญหา ผลปรากฎว่าไตมีอาการแย่จริงๆ  หมอบอกว่าถ้ามาช้าอาการอาจแย่กว่านี้  แล้วจึงเข้ารับการรักษานับตั้งแต่นั้น ล่าสุดไปตามหมอนัดผลค่าไตดีขึ้นมาก 

ผมจึงอยากฝากคำเตือนมายังท่านๆ ที่ซื้อสมุนไพรมากินเองว่าขอให้คิดก่อน ถ้าเข้าถึงบริการทางการแพทย์ได้หรือมีสวัสดิการ ควรให้หมอวินิจฉัยดีกว่า ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ ผมโชคดีที่ยังไหวตัวทัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่