หาเพลงที่เอาบทประพันธ์จากลิลิตพระลอมาใส่ในเนื้อเพลงค่ะ

ตามหัวข้อกระทู้ค่ะ หมดหนทางแล้วจริงๆ😭😭 

เกริ่นก่อนว่าเพลงนี้เราเคยได้ยินมาจากช่องไทยพีบีเอส(ไม่แน่ใจนะคะ ขออภัยด้วยค่ะ) เป็นคลิปที่มีเนื้อหาพูดเกี่ยวกับสถาปัตยกรรมไทยในสมัยก่อน จำพวกวัดทำนองนี้ค่ะ จากนั้นก็มีเพลงเปิดรายการ(เพลงเปิดที่ทางรายการหามาใส่) จำได้ว่ามีเนื้อเพลงที่ไพเราะมากๆเลยค่ะ เราก็ลองเอาไปเสิร์ชดู ก็เจอเพลงๆนั้นค่ะ แต่ว่าท่อนแรกๆเป็นท่อนที่เอามาจากลิลิตพระลอ เท่าที่จำได้มีความเกี่ยวข้องกับธรรณีกรรแสง(น่าจะเป็นบทเศร้าค่ะๆ) ซึ่งท่อนแรกมีทำนองที่ไพเราะมากค่ะ เราเองก็ร้องตามหลายรอบ จากนั้นผ่านมาหลายเดือนเราก็นึกขึ้นได้ว่ามีเพลงนึงที่เพราะมากๆ เราพยายามตามหาเพลงๆนั้น แต่ว่าเท่าที่หาจากประวัติการดูในยูทูป การดูภายหลัง คลิปที่ชื่นชอบไม่มีเพลงๆนั้นที่เราเปิดเลยค่ะ(ไม่รู้หายไปไหน😭😭) วอนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ 

เพิ่มเติมเกี่ยวกับเพลงนั้นค่ะ เป็นเพลงสมัยก่อนค่ะ ยุคคุณปู่คุณย่า(ไม่แน่ใจว่าใช่ของวงสุนทราภรณ์รึเปล่านะคะ) ตามความรู้สึกเหมือนว่าคุณรวงทองจะเคยร้องนะคะ(อาจจะ/หรืออาจจะไม่ใช่ แต่ที่แน่ๆคือเป็นผู้หญิงที่ร้องค่ะ) เนื้อเพลงจะมีบทกลอนท่อนแรก(สักสี่วรรค) + ท่อนเนื้อร้องเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยค่ะ เนื้อหาท่อนร้องที่เป็นบทกลอนจากลิลิตพระลอค่ะ รู้สึกจะมาคำที่เกี่ยวกับทะเลหรือแม่น้ำ อย่างคำว่าเกลียวคลื่น(แต่ไม่ใช่เพลงกระซิบจากเกลียวคลื่นนะคะ บอกไว้ก่อน) ประมาณนี้ค่ะ วอนผู้รู้จักเพลงๆนี้ช่วยด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่