วีซ่า Non-O สับสนเรื่อง การรับรองผ่านกงสุล & รายได้ของสามีค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ

เรากับสามีจดทะเบียนสมรสกันที่ อเมริกาค่ะตอนนี้กลับมาไทยต้องการจะอยู่ประมาณ 5 เดือน (ทำงานออนไลน์เลยอยู่ได้นานค่ะ) ก็เลยอยากจะขอเป็นวีซ่า Non O 
ก่อนอื่นขอสอบถามประเด็นแรกก่อนที่งงมากๆคือตอนนี้เรากับสามีอยู่ประเทศไทยแล้วจะต้องขอใบ คร.22 ซึ่งเราเอาใบจดทะเบียนสมรสกลับมาด้วยแต่ว่า ไม่ได้รับรองจากสถานทูตของประเทศที่เราจดทะเบียนมาก่อนค่ะ

คำถาม1 คือ “เราสามารถให้กงสุลอเมริกาที่ประเทศไทยทำเรื่องรับรอง (เพื่อเอาไปขอใบ คร.22) ได้ไหมคะจากที่เข้าไปอ่านในเว็บไซต์ของกงสุลเห็นว่าเค้าไม่ได้รับทำ(แต่อ่านแล้วงงๆไม่มั่นใจว่าถูกไหม ไม่ทราบว่าใครพอจะทราบมั้ยคะว่ามันสามารถทำได้หรือไม่ได้ เผื่อเราอ่านแล้วเข้าใจผิดค่ะ

คำถามที่2 คือ
“ฝ่ายสามีซึ่งเป็นคนต่างด้าวต้องมีรายได้เฉลี่ยทั้งปีไม่น้อยกว่าเดือนละ 40,000 บาท
หรือเงินฝากในธนาคารพาณิชย์ที่ตั้งอยู่ในประเทศไทย คงอยู่ในบัญชีตลอดระยะเวลาย้อนหลัง 2 เดือนไม่น้อยกว่า 400,000 บาท หรือมีรายได้เฉลี่ยทั้งปีและมีเงินฝากคำนวณรวมกันได้ไม่น้อยกว่า 400,000 บาทเพื่อไว้ใช้จ่ายในรอบ 1 ปี”

ตามกรณีนี้คืองงมากค่ะถ้าสามีไม่มีเงินอยู่ในบัญชีไทย 400,000 บาทแต่ว่ามีรายได้มากกว่า 40,000 บาท ต่อเดือน จากบริษัทที่อเมริกา สามารถโชว์รายได้ส่วนนี้แทน 400,000 บาทได้ไหมคะ 
หรือ 40,000 บาทที่เค้าหมายถึงคือต้องเป็นรายได้จากบริษัทในประเทศไทยเท่านั้นคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่