ควรเริ่มเรียน/ทวนไวยกรณ์ญี่ปุ่นยังไงดี มีที่เรียนพิเศษแนะนำมั้ยคะ

สวัสดีค่ะ จริงๆชั่งใจอยู่นานมากว่าจะโพสต์ดีมั้ย แต่ใกล้ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อของอนาคตอันใกล้นี่แล้วสำหรับการที่จะขึ้นมหาลัย ส่วนตัวเรียนญี่ปุ่นมาได้เกือบๆ2ปีแล้วค่ะ แต่ว่าไม่ได้ไวยกรณ์เลย😭 มีช่วงนึงที่ติดกิจกรรมหนักๆเลยไม่ได้มาโฟกัสตรงนี้ ตอนช่วงสอบN5ที่ผ่านมาเคยจะอ่านเองแต่ก็เหม่อสุดๆไปเลยค่ะ รู้สึกว่าเรียนเองไม่น่ารอดแน่ๆ เลยอยากสอบถามพี่ๆทุกคนที่เรียนภาษาญี่ปุ่นหน่อยค่ะว่าควรทำยังไงดี หรือมีที่เรียนพิเศษแนะนำมั้ยคะ

*สำหรับตอนนี้รู้สึกว่าตัวเองเรียนพวกคำศัพท์(คันจิ)เองได้ พอฟังออกนิดหน่อยเพราะติดอนิเมะมากๆ แต่พอจะพูดรู้สึกจะติดขัดเพราะไม่แม่นไวยากรณ์เลยค่ะ
ยิ่งตอนซ้อมN5 เจอพาร์ทเติมไวยกรณ์ พาร์ทดาว พาร์ทอ่านคือตึ้บจริงๆ 
**อีกอย่างคือมีวิธีไหนที่จะทำให้เราอ่านเนื้อเรื่อง หรือข้อสอบพาร์ทอ่านแล้วเข้าใจในทันทีมั้ยคะหรือต้องจำคำศัพท์ให้แม่นไปเลยแล้วมันจะแปลในหัวได้เอง

ขอบคุณทุกคนที่มาแสดงความคิดเห็นด้วยนะคะ💗
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่