คุยเรื่องสึนามิ ในหนังภัยพิบัติหลายๆเรื่องครับ ( มีข้อสงสัย )

ถ้าตัดหรือข้าม
ตรรกะในหนัง ที่บางที ดูขัดความเป็นจริงไปอยู่แล้วนะครับ

มีคำถามบ้างนิดหน่อยว่า

1. คลื่นใหญ่ แบบในหนัง ที่สูงเว่อมากๆ
สามารถไปได้ไกลกี่กิโลเมตร มีลิมิตของมันหรือเปล่า

2. คลื่นลูกใหญ่ขนาดนั้น - ราวๆนั้น พลังทำลายล้างมากแค่ไหน

3. ถ้ามีเหตุการณ์คลื่นสูง ลูกใหญ่ถล่มขนาดนั้น จะมีคนเสียชีวิตเยอะขนาดไหน
** อันนี้ แรงไปไหมหว่า แต่สงสัยจริงจัง 

4. ในหนังสึนามิ มักจะให้คลื่นสูงเสียดฟ้าเกินจริงไปมาก เพราะอะไรครับ 
* ยกเว้น Impossible และ หนังอีกเรื่องหนึ่ง ที่จำไม่ได้
แต่ 2 เรื่องนี้ คลื่นสมจริงมาก
สมเหตุสมผล ไม่ได้สูงมากเกินไป ดูเว่อไป

5. ถ้าจะเกิดขึ้นสูงแบบในหนังได้ 
ในโลกความเป็นจริง แผ่นดินไหวสามารถทำให้เกิดได้ไหม
หรือ มีอะไรที่ทำให้เกิดได้ 

ในหนังแฮอุนแด บอกว่า เกิดคลื่น เพราะแลนด์สไลด์จากภูเขาใหญ่มากๆ 
ในความจริง ภูเขาทำให้เกิดคลื่นสึนามิได้อยู่ใช่มั้ยครับ

ยกตัวอย่างสึนามิมาบ้างเล็กน้อย จากหนังเกาหลี เรื่องแฮอุนแด  
ในภาพ สึนามิสูงพอๆกับสะพานได้ 

พาพันขอบคุณพาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่