แฟนไปเล่นเรือไวกิ้งแล้วอ้วก มึนหัวทั้งวัน ทำยังไงให้หายได้บ้างครับ ?

วันนี้ไปเที่ยวดรีมเวิลด์มาครับผม ใช้สิทธิ์วันเกิดของตัวเองและออกส่วนต่างให้กับแฟนมาครับ
แต่พอเข้ามาในสวนสนุก เจ้าตัวก็อยากไปนั่งเล่นเรื่องไวกิ้งเป็นเครื่องแรกประเดิมทริปฉลองวันเกิดกับผม
โดยที่ผมก็เตือนนิดๆแล้วว่าเครื่องนี้มันอันตรายนะ แต่เจ้าตัวก็อยากไปเล่นดูครับ (12.00 น.)
.
สรุปไปนั่งแถวปลายๆ (ปริญญาตรี) แถวที่อยู่เกือบริมสุดของเรือไวกิ้ง 
แรกๆเครื่องมันแกว่งไม่นาน เจ้าตัวยังไม่เป็นอะไร 
แต่พอผ่านไปสักพัก มันแกว่งไกลขึ้นครับ ขึ้นสุด-ลงสุด
ถึงตอนนั้นเจ้าตัวกรี๊ดไม่หยุดเลยครับผม (ดูละเหมือนสนุก)
แต่พอลงจากเครื่องมาเท่านั้นแหละ หน้าซีด รีบวิ่งไปหาห้องน้ำ
.
พอออกมาก็บอกว่าไม่ไหวแล้ว พะอืดพะอมตลอด หน้าถอดสีของจริง 
ผมก็เลยพาไปห้องพยาบาลมาครับ เจ้าหน้าที่ก็ให้แอมโมเนียมาดม แล้วก็ให้นอนจนกว่าอาการจะหายเลย
แต่เหมือนการนอนก็จะช่วยระดับนึงครับ จึงให้นอนไปเลย ถ้าโอเครแล้วเมื่อไหร่ก็ค่อยออกมานะ
.
พอออกจากห้องพยาบาลมาก็ยังไม่หายพะอึดพะอมและอาหารมึนหัวครับ 
ก็ยังเป็นอาการเหมือนเดิมอยู่ดีหากไม่นอน 
ผมกับแฟนก็เลยตกลงกันว่าไม่เล่นละดีกว่า อีกคนไม่สนุกละ ก็เลยกลับกัน

ผมจึงอยากรู้ว่าใครเป็นอาการแบบนี้บ้างครับเวลาไปเล่นเครื่องเล่นไวกิ้ง หรือมึวิธีช่วยให้หายอาการ/แก้อาการแบบนี้ที่กล่าวข้างต้นไหมครับ

ขอบคุณนะครับ
พาพันขอบคุณ

แก้ไช* เพิ่มรูปประกอบครับ ไม่ได้ถ่ายเต็มๆตัวเครื่องในตอนนั้น และตอนออกมาก็กังวลกับแฟนมากกว่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่