เราตรวจสอบความเบ้ไปเพื่อใช้ทำอะไร ?

สวัสดีดีครับ 
ผมมีเรื่องสงสัยอยากสอบทราบครับ 

ผมสงสัยว่าความเบ้

มันมีความสำคัญยังไงเหรอครับ
และตรวจสอบความเบ้เพื่อใช้ทำอะไร 

ที่ผมเข้าใจตอนนี้ คือ เป็นวัดความไม่สมมาตรการของการแจกแจง สามารถดูทิศทางของข้อมูลได้
สามารถทราบถึงทิศทางของค่าผิดปรกติได้ แต่จะไม่ทราบจำนวนที่ผิดปรกติ 

และผมสับสนว่า ส่วนที่ผมเข้าใจมันคือส่วนของความสำคัญ หรือ การนำไปใช้ครับ 

สามารถขยายความให้ผมฟังได้ไหมครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ 

และขอขอบคุณทุกท่ารที่มาตอบที่มาแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ 🙏🙂‍↕️
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่