สอบถามเรื่องการเป็นเจ้าหน้าที่ควบคุมจราจรทางอากาศ Air Traffic Controller ค่ะ

สวัสดีค่ะ จขกทเป็นนักเรียนม.5ที่เยอรมนี เรียนจบแล้วอยากจะเรียน Ausbildung สายนี้ค่ะ
อยากทราบว่าถ้าจบหลักสูตรการเรียน ATC มาจากต่างประเทศแล้วจะสามารถย้ายมาประกอบอาชีพนี้ที่ไทยได้ไหมคะ
คือว่าเคยลองหามาแล้ว ทางอเมริกาจะต้องเป็น us citizen เท่านั้นที่จะทำงานนี้ได้ เลยไม่ทราบว่ามีกฏนี้กันทุกประเทศเลยรึเปล่า
จขกทอายุ18 มีสัญชาติทั้งเยอรมันและไทยค่ะ ป.ล. ถ้ามีคำถามว่าทำไมถึงอยากกลับมาทำงานที่ประเทศไทย ไม่สะดวกตอบค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่