สอบถามวิธีไล่นกกระจอกวิธีนี้หน่อยครับ

สวัสดีครับ
หน้าบ้านผมมักจะมีฝูงนกกระจอกมาตอนสายๆเป็นประจำ  จะไล่ให้นกก็เป็นปัญหาที่แก้ยากมากเพราะบ้านฝั่งหนึ่งไม่สนใจอะไรนกชอบมุดเข้าไปทำรัง  ส่วนบ้านใกล้ๆกันอีกฝั่งหนึ่ง (ไม่ติดกัน)  ชอบใจบุญโปรยข้าวให้อาหารนกประจำ  ... ผมไม่อยากมีปัญหากับเพื่อนบ้าน  จึงใช้สายไฟเส้นเล็กตีลอยเหนือรางน้ำฝนไม่ให้นกมาเกาะได้  แต่ฝูงนกกระจอกก็เปลี่ยนขึ้นไปเกาะบนสายไฟ สายสัญญาณอินเตอร์เน็ตด้านบน  แล้วปัญหาคือมักจะขี้ลงมาเป็นประจำ  แล้วยิ่งถ้านกมีมาเกาะได้  ก็จะทิ้งกลิ่นไว้ ทั้งฝูงก็จะยิ่งชอบมาเกาะ บินโฉบผ่านร้องหนวกหูเป็นประจำอีก
         ถ้าผมจะแก้ไขปัญหาด้วยการเอาจารบีขึ้นไปป้ายบนสายไฟสายสัญญาณอินเตอร์เน็ตช่วงตรงที่วงไว้ ให้ผิวมันลื่นไม่ให้นกเกาะได้ ไม่ทราบทำได้ไหมครับ  จะส่งผลอะไรกับสายไฟสายสัญญาณอินเตอร์เน็ตไหมครับ  
หรือท่านใดพอทราบวิธีการไล่นกที่เกิดปัญหาตรงที่แก้ลำบากอย่างนี้ ด้วยการใช้เครื่องมือ คลื่นเสียงหรืออื่นใดรบกวนแนะนำหน่อยครับ  
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่