โดยเฉลี่ยแล้ว ภาคเหนือฝั่งตะวันออกจะหนาวกว่าภาคเหนือฝั่งตะวันตก ในละติจูดพอๆ กันมั้ยครับ

กระทู้คำถาม
แบบน่าน ละติจูดพอกับ เชียงใหม่ แต่น่านเฉลี่ยหนาวกว่าเชียงใหม่ เพราะน่านเป็นภาคเหนือทิศตะวันออก ซึ่งลมหนาวจากจีน เวลาลงมา ก็จะมาที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือเป็นหลัก ภาคเหนือฝั่งตะวันออก เลยได้รับอิทธิพลลมหนาวด้วยมั้ยครับ เกี่ยวมั้ยครับ หรือไม่เกี่ยวครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่