อยากถามเรื่องการตกปลา แล้วการที่ปลากลืนตัวเบ็ดที่มีเหยื่อลงท้อง

สวัสดีครับ.. ผมมาถามเป็นความรู้สำหรับน้าๆที่ตกปลา  คือผมตกปลาได้ เป็นปลาช่อนแล้วปลากลืนตัวเบ็ดที่มีเหยื่อลงคอจนเกือบถึงท้องผมจึงได้ทำการตัดสายออกเหลือตัวเบ็ดไว้ด้านในปาก และผมได้นำปลามาขังไว้2 วันตอนแรกผมกะไว้ว่าระหว่างขังถ้าเค้าไม่รอดผมจะนำมาทำอาหาร แต่พอ2วันต่อมา ปลาได้คายตัวเบ็ดออกมาจากท้องตัวเอง

ดูได้จากในรูปครับ

มาถึงคำถาม สำคัญเลยครับ ที่อยากถามเลยครับ เพราะอะไรปลาถึงสามารถ คายเบ็ดออกมาได้ด้วยตัวเองครับ เพราะมีคนตกปลาด้วยกันเคยบอกว่าปลามันสามารถคายออกมาได้เอง แต่อันนี้พึ่งเห็นกับตาตัวเองครับว่าคายออกมาจริงๆ อยากรู้ว่าทำไมถึงคายออกมาเองได้ มีวิธีและกระบวนการยังไงของปลาที่สามารถทำแบบนี้ได้  
รบกวนช่วยตอบทีครับ 🙏🙏

(ขออภภัยที่พิมยาวไปกว่าจะเข้าเรื่องคำถามสำคัญครับ🙏🙏)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่