ลูกอายุ 15 วัน กลางคืนนอนยาว 6 ชั่วโมง ควรปลุกมากินนมไหมคะ

ลูกเป็นเด็กเซาตั้งแต่เกิดเลยค่ะ ไม่ร้องเลย ช่วง 10 วันแรกนอนอย่างเดียว เราต้องปลุกมากินนมทุก 3 ชั่วโมง แต่ละครั้งใช้เวลาปลุก 30 นาทีถึง 1 ชั่วโมงตลอด กว่าจะยอมดูดนม

พอ 5 วันมานี้เริ่มไม่ค่อยนอนตอนกลางวันค่ะ จะตื่นไม่เกิน 9 โมงเช้า หลับอีกทีบ่ายกว่า และตื่นอีกที 6 โมงเย็น หลับ 3 ทุ่ม ช่วงที่ตื่นคือร้องจะเข้าเต้าตลอด แต่ไม่ได้ร้องนานค่ะ ร้องแอ๊ะเดียวแล้วหยุด พออุ้มก็หันหานมเลย แต่ถ้าลองไม่อุ้มดูจะเริ่มร้องนานขึ้น ดูดนิ้วและดิ้นถีบขา

เราคิดว่านมเราน้อยเขากินไม่อิ่มรึเปล่า แต่ลองบีบดูก็พุ่งออกเป็นสายอยู่ค่ะ ช่วงกลางวันให้เข้าเต้าแต่ละครั้งประมาณ 30-40นาที เหมือนหลับแล้ว พอวางไป 5 นาทีตื่นอีก บางครั้งให้เต้าเสร็จเหมือนเขาไม่อิ่ม ก็ชงขวดให้อีก 1.5 ออน ไม่ถึงชั่วโมงก็ร้องอ้อนจะเข้าเต้าอีก ลองใช้จุกหลอก ดูดแปปเดียวบ้วนทิ้งค่ะ

แต่ช่วงกลางคืนเขาจะนอนยาว 4-6 ชั่วโมง หลับสนิท ปลุกไม่ยอมตื่นเลย ช่วง 5 วันนี้ เขาจะตื่นร้องหิวเองตอนกลางคืนค่ะ ให้เข้าเต้าแปปนึงก็หลับต่อยาว

ตอนนี้กังวลว่าเขาจะได้นมเพียงพอรึเปล่าค่ะ
เราควรปลุกกินนมตอนกลางคืนไหมคะ
หรือควรให้เขากินตอนกลางวันตามที่เขาต้องการ และปล่อยนอนยาวตอนกลางคืนได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่