อยากทราบว่า ประธานาธิบดีจีน คนแรก ถึง ปัจจุบัน มีใครบ้างครับ ขอแบบละเอียดครับ

สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน พอดีอยากทราบถึงประธานาธิบดีจีนตั้งแต่คนแรกถึงปัจจุบันว่ามีใครบ้าง

เท่าที่รู้นะครับ ผู้นำจีนหลัก ๆ มี 5 คน 

1. เหมาเจ๋อตง (ผู้นำ) 
2. เติ้งเสี่ยวผิง (ไม่ได้มีตำแหน่งเป็นผู้นำ แต่เป็นส่วนสำคัญในการเปลี่ยนแปลงประเทศ)
3. เจียงเจ๋อหมิน
4. หูจิ่นเทา
5. สีจิ้นผิง

แต่ที่ลองหาข้อมูลจากบางเว็บบอกว่า 
มี หลิวเส้าฉี มี หยางช่างคุณ ด้วย เลยงงว่าสรุปแล้วผู้นำจีนมีทั้งหมดกี่คนครับ เพราะส่วนมากข้อมูลที่จะสับสนคือช่วงของ เหมาเจ๋อตง 

รบกวนชาวกระทู้ตอบคำถามให้หน่อยนะครับ  ขอแบบละเอียดนิดนึงนะครับ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่