ทำไมอิตาลีชอบสร้างเมืองบนภูเขาสูงชันมากกว่าบนพื้นที่ราบครับ ตรงข้ามกับญี่ปุ่น?

ช่วงนี้ผมมักไปดูภาพวิถีชีวิตต่างจังหวัดของคนญี่ปุ่น ก็รู้สึกว่าน่าหลงใหลแต่พึงสังเกตได้ว่าที่ญี่ปุ่นแทบไม่มีการสร้างบ้านสร้างเมืองบนภูเขาเลย

ผมนึกถึงอิตาลีที่แทบจะเป็นขั้วตรงข้ามกับญี่ปุ่น อิตาลีก็เป็นอีกประเทศที่มีภูมิประเทศเป็นภูเขา
แต่อิตาลีมักขึ้นไปสร้างเมืองอาศัยอยู่บนภูเขามากกว่าญี่ปุ่นที่อาศัยในพื้นที่ราบ ผมว่ามันสมเหตุผลว่าบนที่ราบมันเหมาะที่จะดำรงชีวิตมากกว่า

ตามนั้นเลยครับ ผมเห็นพื้นที่ราบอิตาลีโล่งมากๆ ไม่นับเมืองใหญ่อย่าง มิลาน กรุงโรม คนขึ้นไปสร้างกันบนที่สูงชันจนอยู่หน้าเหว เพราะอะไรครับ?
ทั้งๆที่พื้นที่ราบเหมาะจะใช้ชีวิตมากกว่า สร้างเมืองบนน้ำอย่างเวนิสนี้ยิ่งน่าทึ่งขึ้นไปอีก
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
สมัยก่อนสร้างเมืองด้วยมือนะครับ  อะไรที่มันง่ายมนุษย์ มันก็สร้างอยู่แล้ว อย่างภูเขาอิตาลี ส่วนมากมันจะเป็นหินอ่อน
ขุดก็ง่าย เจาะก็ง่าย วัฒนธรรมนี้ก็แพร่ไปถึงอ๊อตโตมัน มันคนละเรื่องกับหินภูเขาจาก ญี่ปุ่น แกรนิตไปแล้ว 70เปอร์เซ็นต์  ทั้งที่สองประเทศก็มีภูเขาไฟเหมือนกันแต่หินไม่เหมือนกัน ปัจจุบันหินอ่อนที่สวยที่สุดในโลกก็อยู่อิตาลีนั่นแหละ
.
ความคิดเห็นที่ 7
เมื่อก่อนอิตาลีประกอบด้วยนครรัฐเล็กๆ และชอบรบพุ่งกันเอง
ปราสาท บ้านชอบสร้างไว้บนยอดเขาเพื่อป้องกันตัวเอง
แต่อิตาลีที่ราบน้อยถูกสงวนไว้ทำเกษตรกรรม แม่น้ำ ป่าไม้ เพื่อรักษาที่ดินทำกิน
คงไม่ดีแน่ถ้าเอาไปสร้างบ้านหมด บ้านเลยสร้างบนอัลไพล์
ยิ่งภูมิอากาศร้อนแบบเมดิเตอร์เรเนียน บนเขาอากาศระบาย เย็น
และเห็นและป้องกันข้าศึกได้ดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่