พี่คนนี้ดูคลิปตั้งแต่ต้นจนจบแล้วก็เขียนวิเคราะห์ออกมาน่าจะละเอียดที่สุดแล้ว กรณีบุรีรัมย์เจ้อเจียง ใครอยากรู้ก็ลองอ่านดู

ที่มา เพจ fakefootball ผมเสริมนิดนึง มีสื่อจีน รายงานว่า หลังจากจบเกมผู้เล่นเจ้อเจียงเดินเข้าไปหาผู้เล่นบุรีรัมย์แล้วก็พูดอะไรเข้าใส่ไม่รู้ จึงตามมาด้วย fxxx chinese ของธีราทร แต่ธีราทรไม่ควรจะใช้คำว่า chinese นะ มันจะไปลากเอาแฟนชาวจีนเขามาเอี่ยวด้วย มันจะยิ่งยุ่ง
*****************************************************************************************
ผิดทั้งคู่
ผมได้ดูเกมและคลิปทั้งหมดที่เกิดในเหตุการณ์เมื่อวานแล้วเห็นว่าเรื่องทั้งหมดเป็นแบบนี้ครับ
ผมจะไม่พูดถึงเรื่องในเกมทั้งหมดนี้จะเป็นหลังจากผู้ตัดสินเป่าจบล้วนๆ

1.ธีราทร
จากการอ้างอิงของไอจีสโมสรเจ้อเจียง ไม่รู้ว่าเขาคุยอะไรกัน แต่ธีราทรได้พูดคำว่า fxxk chinese หลังจากนั้นเหตุการณ์ก็บานปลาย
ในข้อนี้ต้องบอกตามตรงเลยว่า เราไม่รู้ว่าเขาคุยอะไรกัน และทำไมธีราทรถึงพูดแบบนั้นออกมา ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจริงไหม
แต่เอาจริงผมว่านักเตะจีนข้องใจกับธีราทรเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว(สังเกตจากแอคชั่นในเกม) ยิ่งพูดแบบนี้ เหมือนเติมน้ำมันเข้ากองไฟ
อีกมุมนึง เอ้าแล้วต้นเหตุที่ทำให้ธีราทรพูดแบบนี้คืออะไรอ่ะ นักเตะเจ้อเจียงด่าอะไรก่อนหรือเปล่า มันก็น่าคิดนะ กับสถานการณ์ที่ต่างคนต่างไม่ยอม
สำหรับผมเหตุการณ์นี้ ผมขอพูดตามตรงว่าเราผิดจริงที่พูดแบบนั้น แต่ยังไงซะจีนก็ผิดกว่าอยู่ดี ที่คุมอารมณ์ไม่ได้กันทั้งฝูง

2.ลีออน เจมส์
นักเตะที่สุดจะซวยคือน้องเจมส์ ที่เพิ่งลงมาแท้ๆก็โดน จีนเตอ เลย
ประเด็นนี้คุณคิดว่าใครผิด คลิปมันก็บอกอยู่แล้ว หลักฐานมันก็บอกอยู่แล้ว ว่าลีออนไม่ได้พูด Fxxk chinese
แล้วคำถามคือ ทำไมลีออนที่เป็นคนจะไปห้ามมันต้องโดนยำขนาดนั้น

3.รามิล
ประเด็นนี้ต่อเนื่องกัน รามิล "ที่ไม่เกี่ยวอะไรเลย" เห็น ลีออนกำลังโดนรุมต่อย และ ธีราทร เดินถอยจากฝูงชน ผมเห็น รามิล วิ่งเข้าไปล็อคคอคนของเจ้อเจียงที่กำลังจะเข้าไปทำร้าย ธีราทร หลังจากนั้นกลับกลายเป็น รามิล เองที่โดน จีนเตอ อีกครั้ง และเขาเองโดนหนักที่สุด เพราะโดนพวกหมาบ้าทั้งกระทืบ ทั้งเตะ ทั้งต่อย
หลังจากนั้น รามิล ที่มีอารมณ์โพสสตอรี่ไอจี ว่า "กูยังอยู่นี่ส่งโลมา"

เราเอาเรื่องของความเป็นคนที่มีจิตสำนึกก่อนนะ
ต่อให้คุณจะใจเย็นแค่ไหนเจอแบบนี้ มันก็เย็นยาก และไม่แปลกใจที่คนไม่เกี่ยวข้องและมีเจตนาจะมาแยกแต่กลับเป็นคนโดนซะเองอย่าง รามิล จะหัวร้อนไม่หาย
แต่ถ้าถามว่า รามิล เหมาะสมไหมกับการไปโพสสตอรี่ไอจีแบบนั้น มันไม่เหมาะสมครับ
แต่สิ่งที่พวกเจ้อเจียงทำ อย่ามาหาความเหมาะสมเลย ยิ้มเxี้ยทั้งฝูง น็อตหลุดคุมอารณ์ไม่ได้ซะส่วนใหญ่ และต่อยมั่วไปหมด ทั้งนักเตะและทีมงาน

4.ธีราทรอีกรอบ
มีคำถามเยอะมากว่า ทำไมธีราทร ไม่ช่วยเพื่อน ตัวเองเป็นคนเริ่มก่อน บลาๆๆ
อ่ะงั้นผมถามหน่อยจริงๆแล้วใครเป็นคนเริ่มก่อน
มันไม่มีใครรู้ เพราะไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์
แต่การที่คุณโดนด่าว่า fxxk chinese แล้วน็อตหลุดกันทั้งฝูงแบบนี้มันใช่เรื่องหรือเปล่า หรือว่าคุณจ้องจะเอาแต่ธีราทรตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
การที่ธีราทร ถอยออกมาดูสถานการณ์แบบนั้นคือสิ่งที่เขาทำถูกต้องแล้ว เพราะสถานการณ์ตอนนั้น ทำอะไรมันก็แย่ จะไปห้ามก็โดนแบบรามิลแบบเจมส์ดิ ถอยออกมาและอยู่นิ่งๆดีกว่า
ผมเข้าใจว่าคอบอลไทยบางส่วนมีอคติกับธีราทร จังหวะนี้ไม่ว่าเขาจะเข้าไปบวก หรืออยู่เฉยๆ ยังไงเขาก็โดนด่าอยู่ดี
ซึ่งผมเห็นใจธีราทรครับ และการที่เขาออกห่างแบบนี้ คือสิ่งที่ทำถูกต้องมากๆแล้ว

5.คลูส์
หลังเหตุการณ์รามิล คลูส์ก็เกือบจะเป็นอีกคนที่โดน จีนเตอ แต่เจ้าตัวรีบถอยออกมาก่อน ไม่งั้นก็จะมีตีนจากพวกเจ้อเจียงอีกวงนึงล่ะครับ

6.นักเตะจีนเอามือบังกล้อง
ถ้าคุณไม่ทำตำบอนแบบนั้นจริงๆ คุณจะปิดบัง"ความจริง" ทำไมหล่ะครับ?

7.การโต้ตอบของสองสโมสร
บุรีรัมย์ ก็เปิดหลักฐานที่ตัวเองมีออกมาแล้วว่าโดนอะไรบ้าง ขณะที่ฝั่งจีนก็เปิดออกมา พร้อมแคปชั่น fxxk chinese แต่คลิปของเจ้อเจียงมันดูยังไง บุรีรัมย์ก็เป็นฝ่ายถูกกระทำครับ
เรื่องนี้ให้คนเห็นภาพรวมและคงจะ"เป็นกลาง" อย่าง AFC เขาตัดสินเถอะ ผมว่าเราก็มีส่วนผิด แต่ยังไง เจ้อเจียง ก็ผิดกว่าเยอะมาก
สรุปเหตุการณ์นี้ ผมเห็นใจบุรีรัมย์ ที่เจออารยธรรมป่าเถื่อนแบบนี้ และไม่อยากจะเชื่อว่าเราจะเห็นมันเกิดขึ้นกับฟุตบอลเอเชีย และเกิดขึ้นในยุคสมัยใหม่แบบนี้ครับ

ผมยอมรับว่าวันนี้ผมไม่ค่อยเป็นกลาง เพราะความรู้สึกของตัวเองมันเลือกข้างตั้งแต่เห็นเหตุการณ์แล้ว
*สิ่งที่ผมเขียนทั้งหมดมาจากความคิดตัวเองล้วนๆ หากท่านไม่เห็นด้วยสามารถแย้งได้เต็มที่ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่