ต้องการปิดการใช้ระบบปั๊มน้ำ ต้องทำยังไง ต้องเปิดปิดวาล์วตัวไหนบ้างคะ

สวัสดีค่ะ

รบกวนสอบถามค่ะ

หากเราต้องการใช้น้ำโดยไม่ผ่านปั๊มน้ำ ต้องเปิดปิดวาล์วตัวไหนบ้างคะ

คือ ตอนนี้เราอยู่บ้านเช่าค่ะ
แล้วเหมือนว่าปั๊มน้ำจะมีปัญหา
ก่อนหน้านี้ น้ำไหลอออกมาเป็นสีส้มๆ ไหลบ้างไม่ไหลบ้าง แจ้งเจ้าของบ้าน เจ้าของบ้านตามช่างมาจัดการให้แล้ว มีการล้างแทงค์น้ำให้แล้ว ตะกอนส้มๆ ออกมาเยอะมากค่ะ จนน้ำกลับมาใส ใช้งานได้ปกติ

แต่ตอนนี้น้ำกลับมาไม่ไหลอีกแล้วค่ะ

เปิดใช้น้ำ น้ำไม่ไหล แต่ได้ยินเสียงปั๊มทำงานค่ะ

แจ้งเจ้าของบ้านแล้ว เดี๋ยวเจ้าของบ้านจะตามช่างมาดู 
แต่น่าจะไม่ได้เข้ามาดูวันนี้ค่ะ เราไม่แน่ใจว่าเค้าจะได้เข้ามาวันไหน

เราอยากใช้น้ำค่ะ เราทำอะไรได้บ้างไหมคะ ใช้น้ำแบบไม่ผ่านปั๊มควรทำยังไงคะ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ

ในรูปคือ ตอนนี้วาล์วหมายเลข 2 กับ 4 อยู่ในแนวขวางค่ะ
นอกนั้นอยู่ในแนวเดียวกับท่อค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่