ระบบ brake hold ของเบรคมือไฟฟ้า ที่เป็นเกียร์ธรรมดา ทำงานยังไงครับ

แบบยกตัวอย่างก็ เกียร์ธรรมดาใน Civic Type R เป็นเบรคมือไฟฟ้า แต่มีระบบ Brake Hold ด้วย เท่าที่ผมเข้าใจ เวลาจอดนิ่ง เบรคมือไฟฟ้าจะล็อคล้อหลังเลยใช่มั้ยครับ เราก็ปล่อยเบรคได้เลย(รถไม่เคลื่อนที่คล้ายๆเกียร์ออโต้) แต่เวลาออกตัว ต้องเปลี่ยนมาเกียร์1 เหยียบคลัตช์ออกตัวอยู่ดี
ปล. แล้วเวลาติดบนทางชัน เบรคมือไฟฟ้าจะใช้ยังไงครับ brake hold มันจะช่วยล็อคล้อด้วยไหม เวลาช่วงจังหวะเหยียบคลัตช์จะออกตัว มันดูงงๆอ่ะครับ ไม่เหมือนรถเกียร์ออโต้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่