มีใครเคยเขียนพินัยกรรมแบบเขียนด้วยลายมือตัวเองบ้างคะ

..ดิฉันอยากทราบว่า มันใช้ได้จริงทางกฏหมาย จริงมั๊ย.. เห็นบางกระทู้บอกว่า ให้ทำแบบมีทนายและมีพยานดีกว่า คือเราทั้งสองมีเจตนารมณ์อยากมอบทุกสิ่งอย่างทั้งหมดให้กันและกัน หลังจากฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดมีเหตุต้องล่วงลับจากกันไป เพราะไม่มีบุตร
..เคยปรึกษาทนาย ทนายบอกว่ายกให้คู่สมรสทั้งหมดไม่ได้ ซึ่งคู่สมรสของดิฉันป็นต่างชาติแต่พำนักในไทยมานานมาก และมีบัตรประชาชนไร้สัญชาติและทะเบียนบ้านเล่มเหลืองค่ะ เราซื้อบ้านหลังจากจดทะเบียนสมรสกัน และเงินที่จ่ายงวดค่าบ้านมาจากเค้าโดยผ่านดิฉัน หากดิฉันเป็นอะไรไป อยากให้เค้ามีสิทธิ์ได้อยู่ในบ้านนี้ต่อไป จนกว่าเค้าจะสิ้นอายุขัย หรือหากเค้าต้องการขายก็สามารถทำได้ ..ที่ห่วงคือ ทราบมาว่าต่างชาติไม่สามารถมีกรรมสิทธิ์ในที่ดิน และเค้าอาจต้องย้ายออก และต้องจำหน่ายบ้าน+ที่ดินทันที หากดิฉันเสียชีวิต..
..ทนายแนะนำให้สามีและดิฉันโอนอีกส่วนให้ทางญาติดิฉันไว้..แล้วให้ไปคุยนอกรอบกันเอง (ทนายเป็นเพื่อนกับญาติดิฉัน).. ดิฉันกับสามีเลยคิดว่า อยากเขียนพินัยกรรมแบบตัวเอง เพราะคิดว่าสามารถเปลี่ยนแปลงหรือแก้ไขเองได้ตลอดค่ะ อีกทั้งทรัพย์สินที่เรามี ก็ไม่ได้มากมายนัก..
..รบกวนท่านผู้รู้ แนะนำพวกเราทีนะคะ และต้องขออภัยหากแท๊กผิดห้องไปค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่