ทำไมวัวถึงโดนฟ้าผ่าตาย

ขออนุญาตถามอย่างคนไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยนะคะ คืออยากทราบว่าวัวที่เลี้ยงไว้ในคอกทำไมถึงโดนฟ้าผ่าได้ละคะจากที่เห็นตามข่าวไม่ว่าจะเป็นวัว,หมูหรือแม้กระทั่งสัตว์ต่างๆของเกษตรกรที่เลี้ยงไว้ในคอกแท้ๆแต่ทำไมถึงโดนฝ้าผ่าตายได้ละคะ และอย่างนี้เราจะสามารถป้องกันด้วยวิธีใดได้บ้างคะ พอดีในอนาคตตั้งใจอยากจะทำฟาร์มสัตว์ด้วยค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
เกิดจากปรากฏการณ์ของ Step voltage ครับ

คนก็ได้รับอันตรายได้จาก step voltage

ภาพสัตว์ตายพร้อมกันหลายตัว
จากฟ้าผ่าเพียงครั้งเดียว
เพราะผลจาก step voltage

วิธีป้องกัน  ผมยังไม่เห็นเลยครับ
ต่างประเทศเลี้ยงสัตว์กันในทุ่งเยอะ
ก็ยังไม่มีมาตรการป้องกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่