อยากเริ่มต้นการเขียนแบบ และ Autocad ต้องเริ่มอย่างไรบ้าง

Facepalmก่อนอื่นต้องขออภัยหากลงกระทู้ผิดห้องนะคับ ผมพึ่งตั้งกระทู้ครั้งแรก

[เกริ่น] ผมจบ วทบ. วิทยาศาสตร์สิ่งแวดล้อม เห็นหลาย ๆ ที่พิจารณาคนที่สามารถใช้โปรแกรม Autocad ได้
ซึ่งตัวผมเองไม่มีประสปการณ์เรื่องการเขียนแบบอะไรเลยจึงอยากหาความรู้เพิ่มเติมเป็นแนวทางครับ

[ปัญหาที่พบ] โปรแกรม Autocad ลิขสิทธิแพงเกินกว่าที่จะเอามาฝึกใช้ได้ ส่วนตัวไม่ค่อยอยากเสี่ยงกับ crack เท่าใหร่
และ เห็นว่าก่อนใช้โปรแกรมสำเร็จรูปพวกนี้ควรมีความรู้ในการเขียนแบบและการคำนวณแบบพอสมควร

[คำถาม] การเขียนแบบที่ใช้ในงานระบบบำบัดน้ำต่าง ๆ ควรเริ่มศึกษาจากใหน ทั้งการศึกษาด้วยตนเองและสาขาที่เปิดสอน
ผมอยากเรียนรู้จนถึงระดับที่ใช้ทำงานในสายงานนี้ได้ เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่