ไม่กล้าเข้าห้องน้ำสาธารณะ กลัวเรื่องความไม่สะอาด แก้ความกลัวนี้ยังไงดีคะ 🥹

จริงๆไม่ได้เป็นคนเรื่องเยอะหรืออะไรนะคะ ทุกวันนี้ก็เข้าห้องน้ำสาธารณะปกติ เข้าใจว่ามันเลี่ยงไม่ได้ แต่ปัญหาคือเวลาเข้าห้องน้ำไม่ว่าเปิดเข้าไปแล้วจะเจอห้องน้ำที่ดูสะอาดหรือไม่สะอาดก็ตาม จะรู้สึกไม่อยากเข้า กลัวไม่สะอาด กลัวติดเชื้อโรคต่างๆ

ขอท้าวความก่อนว่า ครั้งนึงเราเคยเข้าห้องน้ำ รพ. เพื่อเอาฉี่ไปตรวจ แล้วใช้ทิชชู่ในห้องน้ำ (ไม่ได้เอาทิชชู่ของตัวเองเข้าไป) กลับบ้านมาวันนั้นมีตกขาวสีเขียวเหลือง มีกลิ่น ทั้งๆที่ไม่เคยเป็นตกขาวแบบนี้มาก่อน (ปกติจะเป็นตกขาวใสๆ-ขุ่นๆ แต่ไม่เคยมีกลิ่น) เลยไปถามเภสัชแถวบ้าน เภสัชบอกว่าน่าจะติดเชื้อแบคทีเรีย เราคิดว่าน่าจะเป็นเพราะเข้าห้องน้ำที่รพ. เพราะก่อนหน้านี้ก็ไม่ได้มีพสพ.กับใคร ตั้งแต่นั้นก็เลยกลัวการเข้าห้องน้ำสาธารณะมาโดยตลอด

คือเข้าห้องน้ำสาธารณะได้แหละ แต่จะรู้สึกไม่ดี เซ็ง วิตกกังวล อารมณ์บูดไปเลยทั้งวัน แล้วต้องทำงานพบเจอผู้คน มันไม่มีอารมณ์มานั่งเอนเตอร์เทรนลูกค้า หน้าบูดบึ้งเหมือนคนป่วย อยากแก้เรื่องความกลัวตรงนี้ ควรไปปรึกษาจิตแพทย์ดีมั้ยคะ  หรือใครมีวิธีแก้ยังไง รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ
 ร้องไห้

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่