ขอวิธีกำจัดความตื่นเต้นหน่อยค่ะ

สวัสดีค่ะ คือหนูมีเรื่องอยากจะขอคำปรึกษา พอดีว่าหนูชอบร้องเพลงมาก เวลาที่ได้ร้องเพลงจะมีความสุขสุดๆ อีกอย่างหนูก็มีความฝันอยากที่จะเป็นศิลปินด้วยจึงพยายามเก็บเกี่ยวประสบการณ์บนเวที ตอนนี้หนูก็ได้แค่แข่งวิชาการร้องเพลง เพราะยังอายุน้อย(12) ค่ายไหนๆก็ยังไม่รับออดิชั่นเด็กอายุเท่านี้เท่าไหร่แถมหนูยังไม่ได้พร้อมออดิชั่นขนาดนั้น หนูเลยขอครูว่าขอแข่งร้องเพลงสากลได้ม้ย ซึ่งครูก็บอกว่าได้แต่ต้องร้องให้ครูฟังก่อนก็เหมือนกับออดิชั่นนั้นแหละค่ะแต่ถ้าหนูร้องไม่ได้ก็จะให้หนูไปแข่งอีกรายการก็คือเขียนเรียงความเพราะหนูก็พอมีความสามารถด้านนั้น หนูเลยไปออดิชั่นที่ครูและครูก็ให้หนูไปแข่ง ทุกอย่างปกติค่ะ เพลงร้องได้เพลงไม่ยากครูผลักดันดี แต่หนูมีความกังวลอยู่อย่างเดียวคือ ความตื่นเต้นของตัวเอง เพราะหนูขี้ตื่นเต้นมากๆแล้วยิ่งร้องเพลงด้วยถ้าตื่นเต้นแล้วใจสั่นก็จะทำให้ร้องเพลงได้ไม่เหมือนที่ซ้อม หนูไม่ทราบว่าตัวเองเป็นแพนิครึป่าวหรือยังไงอันนี้หนูไม่ทราบเลยค่ะ รู้แค่ว่าหนูตื่นเต้นมากๆ เวลาตื่นเต้นจะมีอาการ อย่างแรกเลยคือจะอ้วกแต่มันไม่อ้วกนะคะแค่เหมือนรู้สึกแต่ถ้าครั้งไหนที่มันตื่นเต้นมากจริงๆก็อาจจะอ้วกออกมาเลย อย่างที่สองคือเวียนหัว หรือบางทีก็ปวดท้อง หนูพยายามหาข้อมูลว่าทำยังไงให้มันไม่มีอาการตื่นเต้นแต่ทำยังไงก็ไม่ได้ หนูพยายามที่จะไม่ตื่นเต้น ปรับวิธีหายใจ ปรับความคิดอะไรบลาๆ แต่มันก็ยังเหมือนเดิมไม่รู้ว่าหนูทำมันไม่ได้หรือว่ามันอยู่ในจิตใต้สำนึกไปแล้วหนูก็ไม่ทราบ แค่หนูไปนำเสนอหน้าห้องหรือแนะนำตัวหน้าห้องหนูก็ตื่นเต้นไม่ไหวแล้วค่ะจะอ้วกตลอดเวลาแต่มันก็ไม่อ้วกขนาดหนูสนิทกับทุกคนในห้องแต่หนูก็ยังตื่นเต้น หนูจะไปแข่งธันวานี้ค่ะ อยากจะทราบว่าอาการที่หนูเป็นอยู่มันคืออะไรหรือเกิดจากอะไร และก็อยากจะได้วิธีแก้ด้วยค่ะ เพื่อจะทำให้ผลการแข่งหนูมันอาจจะดีขึ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่