ซื้อเครื่องใหม่หรือซ่อมใช้ไปก่อนดีคะ

สวัสดีค่ะ ปัจจุบันใช้ iphone xr อยู่ค่ะ ใช้มา 5 ปีแล้ว เมื่อเดือนก่อนทำตกบวกเปียกทำให้ต้องเปลี่ยนจอใหม่ เลยเอาไปเปลี่ยนจอใหม่ เสียค่าเปลี่ยนไป 3500 บาท แต่ทางร้านบอกว่าบอกภายในเครื่องมีการ crack ทำให้จะมีบางจังหวะที่ทัชจอไม่ติด ถ้าจะซ่อมต้องเสียอีก 1500 เลยยังไม่ซ่อนแล้วเอากลับมาลองใช้งานก่อน แรกๆมีแค่บางเวลาที่ทัชไม่ติด แต่หลังๆเป็นบ่อยขึ้น ทำให้ต้องล็อคเครื่องเพื่อให้อาการทัชไม่ติดหาย เลยอยากจะถามว่าจะซื้อเครื่องใหม่ดีหรือซ่อมใช้ไปก่อนดีคะ เพราะมีแพลนจะซื้อใหม่ในอีก 2 ปีเลยลังเลค่ะ อีกทั้งซ่อมไปแล้ว 3500 ถ้าซ่อมอีก1500 รวมเป็น 5000 มันผ่อน iphone ได้เดือนนึงเลย เลยคิดหนักค่ะ

แล้วถ้าซื้อใหม่ซื้อเป็น iphone 15 iphone 14 pro max iphone 14 หรือ iphone 13 ดีคะ ซื้อครั้งคือกะใช้ยาวๆหลายปีเลยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
เพี้ยนขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น