แม่ผัวลูกสะไภ้

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ มีใครเป็นลูกสะไภ้คนจีนบ้างค่ะ เราคนนึงแต่งานกับเเฟนคนจีนมาเลย ตอนนี้ทุกข์ระทมมากค่ะ จะเป็นบ้านตายจริงๆ ที่บ้าจริงๆ ต้องพบเเฟน เราค่อนข้างมีความคิดอคติ กับที่บ้านแม่ผัวของเรามากๆ แล้วคิดเยอะเเยะมากมาย จนเราต้องเข้ารับการปรึกษาจากจิตแพทย์ เพราะเราไม่สามารถคุยกับใครได้เลย จะคุยกับเพื่อนก็สงสารเพื่อน ที่ต้องมารับฟังปัญหาชีวิต เดิมๆ ซ้ำๆ คุยกับแฟน แฟนก็แค่ฟัง ไม่ได้ช่วยแก้ไขปัญหาอะไรได้เลย แม่ผัวก็ยัง ไม่เคยที่จะคิดรับฟัง อะไรเลย จะเถียงเอาชนะไว้ก่อน ต่อให้ฟังก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร สุดท้ายก็กลับไปทำเหมือนเดิทอยู่ดี ทั้งเรื่องการเลี้ยงลูก ทั้งเรื่องตอนท้อง ตอนคลอด หลายๆ อย่าง ห้ามนู้น นี่ นั้น ไปหมด จนเราเริ่มจะไม่ไหวแล้ว ต้องปรึกษาแพทย์ ในการความคุมสติอารมณ์ ที่มีต่อคนอื่นๆ เรากำลังจะเป็นบ้า จริงๆ แล้วละค่ะ จะทำยังไงดี แฟนเราๆก็ยังรักเขาอยู่ ยังไม่อยากจะเลิกหรือจากกันไปไหน ส่วนตอนนี้ยังอยู่บ้านแม่ผัว แต่มีการวางแพลนไว้ว่า จะซื้อบ้าน ตอนี้กำลังสร้างอีก 2-3 ปีเสร็จ แต่ต่อให้เสร็จ ถ้าเขาเลือกย้ายไปอยู่กับลูกชาย้ขาอยู่กับคริบครัวเรา เราจะทำยังไงดี เราจะบ้าก่อน หรือจะหนีก่อนดี มีใครพบเจอปัญหา มากมาย มีความในใจเป็นล้านๆ คำ ที่พูดออกมาได้ไม่หมดไหมคะ เราอึดอัดมากๆ เลย ระบายกับใครก็ไม่ได้ สงสารเพื่อนรอบข้าง ต้องมารับฟังอะไรที่เป็นพลังลบ ตอนนี้ก็รับการปรึกษาจากแพทย์อยู่ แต่ก็ยังควบคุมอารมณ์ สติไม่ค่อยได้ เพราะวันนี้เราเปลี่ยนตัวเอง พรุ้งนี้ก็มีปัญหาใหม่ๆ เข้ามาอีก เพื่อนแก้ไขปัญหายังไงกันบ้างค่ะ ช่วยเเนะนำที

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่