(คนTOXIC) มีหลักธรรมข้อไหน หรือเคล็ดลับส่วนตัวก็ได้ ที่ทำให้เราปล่อยวางและอยู่ร่วมกับพวกเขาได้บ้างครับ

ถ้าเราหลีกเลี่ยงไม่ได้ ที่จะต้องพบเจอ ทำงานด้วย หรืออยู่ร่วม คนที่แสดงออกทางลบทุกอย่าง ทั้งทางคำพูด การกระทำ แบบเจตนา และไม่รู้สึกผิด เช่น ชอบพูดแขวะ นินทา ยุ่งเรื่องชาวบ้าน ส่งเสียงดังสร้างความรำคาญ ชอบระเบิดอารมณ์วีนเหวี่ยงใส่คนอื่น ชอบหาเรื่องคนอื่น

ในทางพุทธศาสนา มีธรรมมะข้อไหน หมวดหมู่ไหน ที่จะทำให้เราเข้าใจพวกเขา และทำใจอยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข

หรือขอเคล็ดลับส่วนตัวของแต่ละคนก็ได้

ปล.  ยินดีรับข้อความธรรมมะก๊อปแปะ
ทั้งหลักธรรมที่เป็นหัวข้อหมวดหมู่ หรือคำสอนที่พระพุทธเจ้าตรัสสอนสมัยพุทธกาล หรืออื่นๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 19
ขอขอบคุณทุกคอมเม้นท์นะครับ
ผมจะอ่านทุกความเห็น ทำความเข้าใจ และพยายามนำข้อที่เหมาะกับตัวเองมาปรับใช้
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่