ลาออกจากงาน อยากได้เงินประกันคืน จำเป็นต้องรอไหม?

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราเป็น พนง ร้านกาแฟแห่งหนึ่ง เราอยากปรึกษาทุกคนที่มีความรู้ด้านกฏหมายหน่อยค่ะ

ที่เราจะปรึกษาคือ ก่อนเราจะเข้ามาทำงานที่นี่ ตามกฏ ได้แจ้งว่า จะมีการหักเงินประกัน จากการทำงาน เดือนละ 1000฿ จนครบ 5เดือน แค่เราจะได้รับเงินประกันคืน หากลาออก แจ้งล่วงหน้า 45วัน 

คำถามคือ เราทำงานครบ 5เดือน ตามกฎ หากเราจะลาออก เราจำเป็นต้อง รอ 45วัน รึป่าวคะ จึงจะได้เงินประกันส่วนนี้คืน ? แล้วเราไม่รอได้หรือไม่ ?

คือที่ทำงานค่อนข้าง toxic สำหรับเรามากๆค่ะ แม้วันที่เราป่วย เรายังโดนหักเงิน เราทำงานวันละ 400฿ ตั้งแต่ 06:30-19:00 วันที่มาทำงานสาย เราจะโดนหัก 300฿ วันไหนเราป่วยหยุดกระทันหัน เราก็จะโดนหัก 800฿ และได้รับคำพูดแย่ๆจากเจ้านายค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่