ปลูกถ่ายตับในผู้ป่วยตับแข็งระยะแรกถึงระยะสองจำเป็นไหม ?

สวัสดีค่า คือพ่อเราเป็นตับแข็งระยะแรกถึงสอง (อันนี้เราไม่มั่นใจ) เริ่มแรกพบว่าเป็นไวรัสตับอักเสบ แล้วก็พบว่าเป็นตับแข็ง จนล่าสุดพบว่าเป็นนิ่วในถุงน้ำดีครั้งนี้พ่อเล่าว่าหมอพูดว่า แข็งใช้ได้อยู่ แปลว่าเป็นหนักไหมคะ ถ้าตามอาการคิดว่าน่าจะเป็นระยะแรก ตอนนี้ที่บ้านกังวลมากเพราะเจอโรคแทรกซ้อนเข้ามาด้วยเลยกลัวว่าอาการพ่อจะไม่ดี เลยอยากรู้ว่าระยะนี้จำเป็นไหมที่จะเข้ารับบริจากตับ แล้วโรคนี้สามารถรักษาไม่ให้เป็นระยะที่3ได้ใช่ไหมคะ ใครมีประสบการณ์รับเข้าบริจาคตับช่วยหน่อยนะคะ กังวลมากㅜ ㅜขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่