ทำไมพระเอกการ์ตูน Jump ส่วนใหญ่ต้องเป็นสีส้มหรือสีแดงครับ..

ผมสงสัยครับ ขอบคุณ.

ในทางจิตวิทยา สีส้ม สีแดง มีความหมายอะไร ไหมครับ ทำให้คนอ่านชอบติตตามรึเปล่า

ตัวอย่าง โกคู ลูฟี่ นารูโตะ พวกนี้เลือดร้อน ช่วงแรกๆ อาจเว้นโกคูไว้ ตอนนั้นยังมีหัวคิด
ที่สักเกตุมา การ์ตูนดังๆ หลายเรื่องเขาให้พระเอกเป็นสีแดง หรือ ส้ม เสื้อผ้าต้องมีส่วนของสี แดง ส้ม ครับ

เอ่อ
ที่เคยได้ยินมา เป็นการเดาล้วมๆ ไม่มีอะไรยืนยันเลย เช่น เป็นธงชาติ ผมว่านี้ไม่น่าใช่
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่