เงินเดือนเท่าไหร่ที่คิดว่าพอแล้ว ไม่อยากทำงานเพิ่มไปกว่านี้

อยากทราบตัวเลขในใจเพื่อนๆ (ถ้าช่วยแชร์รายได้ปัจจุบันด้วยก็จะดีมากๆค่ะ) ว่าถ้าได้เท่านี้ต่อเดือนชั้นจะพอแล้ว ไม่อยากทำงานเพิ่ม อยากพักผ่อน มีเวลาให้ครอบครัว ไปเที่ยวใช้ชีวิต
พอดี จขกท เป็นงานแนว ทำมากได้มาก (แต่ก็ไม่ได้แปรตามแน่นอนมากนะคะ) แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกล้า + เป็นห่วงลูก กลัวเค้าจะรู้สึกขาด เริ่มอยากลดเวลางานด้วยซ้ำค่ะ อยากฟังไอเดีย
ปล. เราไม่มีหนี้หรือภาระค่ะ แต่มีลูกที่ยังไม่เข้า รร. อันนี้แหละกังวลสุดถ้าจะลดเวลางาน มีส่งเงินให้ครอบครัว เยอะระดับหนึ่ง แต่ที่จริงพ่อแม่เงินเก็บเยอะค่ะ ดูแลตัวเองได้ ส่งเพราะให้ด้วยความรักค่ะ อยากเป็นลูกกตัญญู 🤣
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่